PODCAST · news
Hausa Newsletter
by Hausa Radio News Headlines
HausaRadio.net - Online Hausa Radio hausa.substack.com
-
28
Kanun Labaran Hausa na Asabar Saturday 2026-05-30 (HausaRadio.net Headline News)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-30== BBCHausa Safe 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Imam Saleh#1 🎧 @0:22 Shugaban Amurka Donald Trump ya kammala wata ganawa da masu ba shi shawara kan ko zai amince da tsawaita yarjejeniyar tsagaita wuta da Iran.#2 🎧 @0:33 Majalisar dokokin Ghana ta amince da wani sabon ƙudirin doka da ya haramta neman jinsi.#3 🎧 @0:38 A Najeriya, yayin da Shugaba Bola Ahmed Tinubu ke cika shekara uku cib a kan mulki, fadar shugaban ƙasar ta dage cewa an samu gagarumin ci gaba idan aka kwatanta da yadda ya karɓi ƙasar a baya.#4 🎧 @1:08 Har wa yau a Najeriya, tsohon mataimakin gwamnan Kano kuma ɗan takarar gwamnan jihar a jam’iyyar NDC mai hamayya, Comrade Aminu Abdussalam, ya zargi gwamnatin Abba Kabir Yusuf da yin wasa da rayukan jama’ar jihar.== BBCHausa Hantsi 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Imam Saleh#5 🎧 @1:58 Maimaicin labarin Shugaba Trump da ya kammala ganawa da masu ba shi shawara kan ko zai amince da tsawaita tsagaita wuta da Iran.#6 🎧 @2:14 Maimaicin labarin Majalisar dokokin Ghana da ta amince da sabon ƙudirin doka da ya haramta neman jinsi.#7 🎧 @2:25 BBC Hausa ta ce za a ji bayani kan irin barcin da ya fi muhimmanci ga lafiyar ɗan adam, musamman barcin dare.== BBCHausa Yamma 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Khalifa Shoduq Hajj#8 🎧 @3:37 A Faransa an fara gudanar da bukukuwan murnar lashe gasar Zakarun Turai da PSG ta yi bayan ta doke Arsenal a bugun daga kai sai mai tsaron raga.#9 🎧 @3:48 Ƙungiyar likitoci ta duniya ta MSF ta ce ba a taɓa samun adadi mai yawa na mutanen da suka kamu da cutar Ebola ta hanyar bazuwa cikin ƙanƙanin lokaci kamar yadda ake gani yanzu a Kongo.#10 🎧 @4:06 Masana harkokin lafiya a Najeriya sun yi ƙarin bayani kan dalilan da ke sa ake fama da ciwon kai yayin mura.== DWHausa Safe 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Muhammad Tijjani Hassan#11 🎧 @5:05 DW Hausa ta ce za a ji martanin da ya biyo baya bayan jam’iyyar NDC ta ba wa Sanata Aisha Binani tikitin takarar gwamna a jihar Adamawa.#12 🎧 @5:20 A Jamhuriyar Nijar, hukumomin birnin Yamai sun ɓullo da shirin sarrafa dattin layya zuwa taki domin amfanin gona.#13 🎧 @5:24 Rufe Mashigar Hormuz na ci gaba da kawo tangarɗa ga jigilar magunguna daga Indiya zuwa nahiyar Afirka.#14 🎧 @5:44 Amurka ta ce tana da cikakken ƙarfi da za ta sake komawa yaƙi da Iran.#15 🎧 @5:49 Amurka ta nuna damuwa kan yadda China ke ƙara ƙarfin sojinta a yankin Asiya da kuma Tekun Fasha.#16 🎧 @5:55 Kamfanonin jiragen saman Mexico sun fara taƙaita zirga-zirgar matafiya da suka fito daga ƙasashen Afirka masu fama da Ebola.== DWHausa Rana 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Muhammad Tijjani Hassan#17 🎧 @7:06 An dakatar da tashi da saukar jiragen sama a birnin Munich na Jamus a safiyar yau bayan hango wasu jirage marasa matuƙa na shawagi.#18 🎧 @7:14 Maimaicin labarin Amurka da ta ce tana da cikakken ƙarfi da za ta sake komawa yaƙi da Iran.#19 🎧 @7:20 Daraktan Hukumar Lafiya ta Duniya ya isa lardin Ituri da ke zama tungar annobar Ebola a gabashin Kongo.== DWHausa Yamma 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Abdurrahman Hassan#20 🎧 @8:16 Rasha ta kira jakadanta a Armenia domin tattaunawa kan dangantakar ƙasar da Tarayyar Turai.#21 🎧 @8:25 Firayim Ministan Lebanon, Nawaf Salam, ya yi Allah wadai da hare-haren Isra’ila yayin da sojojinta ke ci gaba da luguden wuta a kudancin Lebanon.#22 🎧 @8:36 Babban daraktan Hukumar Lafiya ta Duniya WHO ya isa Kongo domin yin bita kan cutar Ebola da ta sake ɓarkewa.== RFIHausa Safe 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Abdullahi Isa#23 🎧 @9:11 A Najeriya, ɗaya daga cikin malaman makaranta da ‘yan bindiga suka yi awon gaba da ita a kudancin ƙasar, a jihar Oyo, ta yi kira ga shugaban ƙasa da al’umma da a shiga tattaunawa da ‘yan bindiga.#24 🎧 @9:27 Amurka ta tallafa wa Jamhuriyar Nijar da wasu kayayyakin soji da suka kai aƙalla dala miliyan biyu da dubu ɗari uku.#25 🎧 @9:36 A Gambia, babban hafsan sojan ƙasar Laftanar Janar Muhammad Sham ya yi murabus.== RFIHausa Yamma 2026-05-30 ==Mai gabatarwa: Nasiru Sani#26 🎧 @10:06 A Najeriya, yau ne ake sa ran dukkan jam’iyyun siyasar da suka yi rajista bisa jadawalin INEC za su kammala zabar waɗanda za su tsaya musu takara.#27 🎧 @10:25 Masar ta ƙaddamar da shirin shiga tsakani na diflomasiyya cikin gaggawa domin ceto yarjejeniyar tsagaita wuta a Gaza da ke gab da rugujewa.#28 🎧 @10:36 Iran ta zargi Donald Trump da jan ƙafa wajen tattaunawar kawo ƙarshen yaƙin da ke tsakaninta da Isra’ila.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-30 ==#29 🎧 @11:09 Shugaban ƙasar Sin ya yi musayar saƙon taya murna na cika shekaru saba’in da ƙulla hulɗar diflomasiyya da shugaban ƙasar Masar.#30 🎧 @11:18 NCDC ta Tarayyar Najeriya ta bayyana sassan ƙasar ashirin da ɗaya da ka iya fuskantar barazanar shigar cutar Ebola.#31 🎧 @11:30 Gwamnan jihar Kano ta arewacin Najeriya ya ce duk da ƙalubalen rikice-rikicen daba, gwamnatinsa ta samu nasarar cika kusan kashi casa’in cikin ɗari na alƙawuran da ta ɗaukar wa jama’ar jihar. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
27
Kanun Labaran Hausa na 2026-05-29 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-29== BBCHausa Safe 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Imam Saleh#1 🎧 @0:21 Mataimakin shugaban Amurka J.D. Vance ya ce Washington da Tehran na dab da cimma yarjejeniya ta tsawaita tsagaita wuta da ke tsakaninsu.#2 🎧 @0:32 Majalisar Ɗinkin Duniya ta sanya sunan Isra’ila cikin jerin ƙasashen da ake zargi da aikata cin zarafin jima’i a lokacin yaƙi.#3 🎧 @0:41 A Najeriya, wasu ‘yan siyasar da suka nemi wa APC takarar gwamna a jihar Bauchi a zaɓen 2027 sun zargi Shugaba Tinubu da yin ɗoki ɗora wajen tsayar da ɗan takara.#4 🎧 @1:11 Har ila yau a Najeriya, ƙungiyar makiyaya ta Tammayte Allah ta yi ƙarin haske game da kisan da ake zargin an yi wa wasu Fulani makiyaya a jihar Kogi.== BBCHausa Hantsi 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Imam Saleh#5 🎧 @1:58 Firayim Ministan Lebanon ya ce babu wani dalili da zai iya zama hujja kan hare-haren da Isra’ila ke kai wa ƙasar.#6 🎧 @2:12 Ministan harkokin wajen Singapore ya ce da alama Korea ta Arewa ba ta da sha’awar ƙulla hulɗa da Amurka, Korea ta Kudu ko Japan.#7 🎧 @2:22 A Najeriya, masu ruwa da tsaki da suka nemi tsayawa takarar gwamnan jihar Gombe a jam’iyyar PDP sun koka kan abin da suka kira ƙarfa-ƙarfa.#8 🎧 @2:45 Yayin da ake ci gaba da shagulgulan Babbar Sallah, BBC Hausa ta ce za a ji rahoto na musamman kan illolin cin naman da ba a sarrafa sosai ba.== BBCHausa Rana 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Rabi’atu Rinkace#9 🎧 @3:42 Bayan wani hari da jirgi marar matuƙi ya kai a Romania, ƙungiyar tsaro ta NATO ta ce a shirye take wajen kare mambobinta.#10 🎧 @3:51 Turkiyya ta yi gargaɗin cewa akwai yiwuwar ɓarkewar yaƙi a Bahar Al-Aswad bayan harin da aka kai wa jirgin ruwanta.#11 🎧 @3:58 A Najeriya, yayin da jam’iyyar NDC ke shirin fitar da ɗan takarar shugaban ƙasa, a jihar Kano an samu matsala kan wanda zai yi wa jam’iyyar takarar gwamna.#12 🎧 @4:23 Har wa yau a Najeriya, wani ɗan majalisar dattawa ya ce bai ga amfanin gwamnatin da ba za ta iya kare rayuka da dukiyoyin al’umma ba.#13 🎧 @4:45 A Burkina Faso, hukumomin soja sun rufe wani babban masallacin mabiya ƙidar Sunna tare da tsare babban malaminsu.== DWHausa Safe 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Musa Tijjani Ahmad#14 🎧 @5:12 A Najeriya, jihar Legas ta samu kuɗaɗen shiga kimanin naira tiriliyan uku a shekarar da ta gabata, a karon farko.#15 🎧 @5:25 A Jamhuriyar Nijar, ƙungiyoyin direbobin kabu-kabu da masu adaidaita sahu sun ƙaddamar da gangamin faɗakarwa kan yaƙi da shan miyagun ƙwayoyi a tsakanin matasa.#16 🎧 @5:43 A makon gobe ne za a gudanar da zaɓen ‘yan majalisar dokoki a Habasha, amma ba za a gudanar da zaɓen a yankin Tigray ba.#17 🎧 @6:22 Jiragen yaƙin Rasha marasa matuƙa sun faɗa a ƙasar Romania bisa kuskure.#18 🎧 @6:28 Shugaban Hukumar Lafiya ta Duniya ya isa Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo, wadda ke fama da cutar Ebola.#19 🎧 @6:35 Gwamnatin Bangladesh ta kai dabbar nan da ake cewa tana kama da Donald Trump gidan zoo.== DWHausa Rana 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Latifa Mustafa Ja’afar#20 🎧 @6:59 A Najeriya, gamayyar ƙungiyoyin farar hula na nuna damuwa kan yadda ake ci gaba da samun ayyukan ta’addanci, sace mutane da kashe-kashe.#21 🎧 @7:13 Za a leƙa jihar Kano domin jin tasirin ‘yan takarar da jam’iyyar adawa ta NDC ta tsayar a wasu muƙamai.#22 🎧 @7:23 A Jamhuriyar Nijar, Bankin Raya Afirka ya sha alwashin taimaka wa matasa wajen koyar da su sana’o’i.#23 🎧 @7:33 A ranar Juma’a, DW ta ce za a yi sharhin jaridun Jamus kan nahiyar Afirka.#24 🎧 @7:49 Jamus ta yi tir da abin da ta kira ganganci daga Rasha bayan wani jirgi marar matuƙi ya faɗo a Romania.#25 🎧 @7:59 Jami’an sojin Lebanon da na Isra’ila na tattaunawa a karon farko a Washington, yayin da Isra’ila ta kai wa Lebanon sabbin hare-hare.#26 🎧 @8:07 Kotun Kenya ta dakatar da shirin gwamnatin ƙasar na amincewa Amurka ta kafa cibiyar killace ‘yan ƙasarta saboda Ebola.== DWHausa Yamma 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Latifa Mustafa Ja’afar#27 🎧 @8:32 DW ta ce shirin yamma zai mayar da hankali kan fargabar yaɗuwar korona zuwa wasu ƙasashe, ciki har da Najeriya.#28 🎧 @8:41 A Jamhuriyar Nijar, masu kula da muhalli na ƙoƙarin mayar da kashi da jinin dabbobin da aka yanka a lokacin Sallah zuwa takin zamani.#29 🎧 @8:57 A Senegal, rikicin siyasa tsakanin shugaban ƙasa da sabon kakakin majalisar dokoki na kawo cikas ga ayyukan ƙasar.#30 🎧 @9:08 Za a je Gabas ta Tsakiya domin jin batun yarjejeniyar tsagaita wuta tsakanin Iran da Amurka.#31 🎧 @9:27 Trump ya ce yana shirin yanke shawarar ƙarshe kan kawo ƙarshen yaƙin Iran.#32 🎧 @9:33 Shugaban Brazil ya yi martani mai zafi ga Amurka kan ayyana wasu ƙungiyoyin ƙasar a matsayin ‘yan ta’adda.#33 🎧 @9:39 Amurka ta bai wa Jamhuriyar Nijar tallafin kayan aikin soja na kusan dala miliyan biyu da rabi.== RFIHausa Safe 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Shamsiyya Haruna#34 🎧 @10:07 A Najeriya, jam’iyyun siyasa na gab da kammala zaɓen fidda gwanin waɗanda za su wakilce su a babban zaɓen 2027.#35 🎧 @10:20 Ana ci gaba da jimamin mutuwar ɗalibai goma sha shida da wata mummunar gobara ta kashe tare da jikkata sama da saba’in a ƙasar Kenya.#36 🎧 @10:28 Firaministan Isra’ila Benjamin Netanyahu ya umarci dakarun ƙasarsa su mamaye kusan kashi saba’in na Zirin Gaza.== RFIHausa Yamma 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Hauwa Halliru Gwangwazo#37 🎧 @10:46 Yayin jawabin cika shekaru uku a kan mulki, Shugaban Najeriya Bola Tinubu ya ce ya daƙile zubar naira tiriliyan goma sha takwas daga tallafin mai da ya cire.#38 🎧 @11:04 Matsalar nuna wa baƙi ƙyama ta ɗauki sabon salo a Afirka ta Kudu bayan ɗaliban sakandare sun shiga sahun masu neman tilasta wa baƙi ficewa daga ƙasar.#39 🎧 @11:09 Rasha ta ce babu wata hujja da ke tabbatar da cewa ta kai hari Romania, yayin da ƙasashen Turai ke Allah wadai da farmakin.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-29 ==Mai gabatarwa: Ba a bayyana ba#40 🎧 @11:37 Wang Yi ya halarci taron rukunin abokai na tsarin inganta jagorancin duniya.#41 🎧 @11:47 Wang Yi ya gana da ministan wajen ƙasar Pakistan.#42 🎧 @11:53 Hukumar Lafiya ta Duniya ta ce rikici da rashin tsaro sun dagula annobar Ebola a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
26
Kanun Labaran Hausa na 2026-05-28 (HausaRadio.net Headline news)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-28== BBCHausa Safe 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baba#1 🎧 @0:15 Amurka da Iran sun kai wa juna hare-hare a yankin Gabas ta Tsakiya, abin da ke neman illata ƙwaryar tsagaita wuta da aka cimma.#2 🎧 @0:24 Ƙarin hare-haren da Isra’ila ta kai sun faɗa ciki da kewen birnin Tyre da ke kudancin Lebanon, inda suka faɗa kan wani gini da ya kama da wuta daga bisani.#3 🎧 @0:34 A Najeriya, jam’iyyar hamayya ta ADC ta bayyana sakamakon zaɓen fidda gwani na shugaban ƙasa, inda ta ce tsohon mataimakin shugaban Najeriya Atiku Abubakar ne ya samu nasara, sai dai wasu...#4 🎧 @1:04 Yankin Tafkin Chadi wuri ne mai albarkatun ruwa da aikin gona, amma rashin tsaro ya ci gaba da addabar al’ummar yankin.== BBCHausa Hantsi 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baba#5 🎧 @2:02 Maimaicin labarin ƙarin hare-haren da Isra’ila ta kai ciki da kewen birnin Tyre da ke kudancin Lebanon.#6 🎧 @2:11 Gwamnatin Australia ta ce tana neman diyya ta kusan dala biliyan 1.5 daga katafaren kamfanin samar da kayayyakin amfani na Amurka 3M.#7 🎧 @2:19 A Najeriya, ƙungiyoyin Fulani makiyaya sun mayar da martani kan wani rahoton Amurka da ke cewa Fulani masu ɗauke da makamai na kai hare-hare kan gonakin Kiristoci da wuraren ibada.== BBCHausa Rana 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Aisha Aliyu Jafar#8 🎧 @3:37 Amurka ta zargi Iran da saɓa ƙa’idojin tsagaita wuta bayan da ta harba makamai zuwa Kuwait.#9 🎧 @3:47 Gobara ta yi ajalin ɗalibai goma sha shida a wata makarantar kwana ta mata da ke Kenya.#10 🎧 @3:59 A Najeriya, yayin da ayyukan daba ke ta’azzara a wasu sassan Arewa, musamman jihar Kano, wani babban ɗan siyasa ya shawarci ‘yan siyasa su daina bai wa matasa makamai da ƙwayoyi.#11 🎧 @4:20 Sakamakon da aka fitar na ɗan takarar shugaban ƙasa a jam’iyyar ADC ya bar baya da ƙura, inda waɗanda suka yi rashin nasara suka yi fatali da sakamakon.#12 🎧 @4:52 Wata ƙungiyar Fulani ta ja hankali kan yadda take cewa jami’an tsaro na ƙura wa matasan Fulani ido yayin bukukuwan Sallah.== BBCHausa Yamma 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Aisha Aliyu Jafar#13 🎧 @5:44 Amurka ta ce ita da Iran sun amince da shirin yarjejeniyar da za ta tsawaita tsagaita wuta da suka cimma.#14 🎧 @5:55 Firaministan Isra’ila ya bai wa sojojin ƙasar umarnin faɗaɗa mamayarsu a Zirin Gaza.#15 🎧 @6:00 A Najeriya, ƙungiyar ƙwadago ta NLC ta koka kan yadda tattalin arziki da matsalar tsaro ke ƙara taɓarɓarewa a ƙasar.#16 🎧 @6:27 Har ila yau a Najeriya, yayin da ayyukan daba ke ƙara ta’azzara a wasu sassan Arewa, musamman Kano, wani babban ɗan siyasa ya ba takwarorinsa shawara su daina ɗaure wa matasa gindi.== DWHausa Safe 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Musa Tijjani Ahmad#17 🎧 @7:20 Rukunin farko na ‘yan ƙasar Ghana kusan ɗari uku da aka kwashe daga Afirka ta Kudu sakamakon sabbin hare-haren ƙyamar baki sun isa gida lafiya.#18 🎧 @7:31 A ƙasashen Afirka, a duk lokacin da layya ta kama, jama’a na fuskantar matsalar tsaftar muhalli saboda datti, ledoji da jini da ake barin su a kan tituna.#19 🎧 @7:43 Hedikwatar tsaron Najeriya ta bayyana samun nasarar kashe ‘yan ta’adda fiye da ɗari uku da sha bakwai.#20 🎧 @8:26 An yi musayar wuta tsakanin Amurka da Iran a kusa da Mashigar Hormuz.#21 🎧 @8:32 Tarayyar Turai za ta faɗaɗa matakin kare tattalin arzikin ƙasashen ƙungiyar daga barazanar China.#22 🎧 @8:38 Hukumar Lafiya ta Duniya na tafa da tashin shawo kan cutar Ebola da ke zama barazana ga harkokin kiwon lafiya a Afirka.== DWHausa Rana 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Khadija Ahmad Rufa’i#23 🎧 @9:10 A Gabas ta Tsakiya, yayin da Iran ke kai hare-haren ramuwar gayya ga Amurka, Shugaba Trump na barazanar faɗaɗa hare-harensa kan Oman.#24 🎧 @9:20 Tarayyar Najeriya na kashe tirilolin naira a ɓangaren hanyoyin sadarwa.#25 🎧 @9:28 A Jamhuriyar Nijar, ana sa ran tsaro zai inganta bayan wasu matasa ‘yan daba sun amince da ajiye makamansu.#26 🎧 @9:51 Ɗalibai da dama sun mutu sakamakon tashin gobara a wata makarantar kwana ta ƙasar Kenya.#27 🎧 @9:56 Jagoran addinin Iran ya zargi Amurka da Isra’ila da neman durƙusar da ƙasarsa.#28 🎧 @10:03 Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi hasashen cewa yanayin zafi zai kai ƙololo tsakanin shekaru biyar masu zuwa.== DWHausa Yamma 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Khadija Ahmad Rufa’i#29 🎧 @10:30 A jihar Kano, yayin da ake ci gaba da dambarwar siyasa kan ɗan takarar gwamnan jihar a jam’iyyar ADC, ana kuma ci gaba da dambarwa kan masarautar jihar bayan hawan Sallah na sarakuna biyu.#30 🎧 @10:45 A Jamhuriyar Nijar, ƙungiyoyin direbobin kabu-kabu da masu adaidaita sahu sun yi yunƙurin taimakawa wajen yaƙi da matsalar shan miyagun ƙwayoyi.#31 🎧 @10:54 Habasha ta ɗauki matakin murƙushe ‘yan adawa saboda fargabar ɓarkewar rikici gabanin zaɓen majalisar dokokin ƙasar.#32 🎧 @11:23 Ƙasashen Amurka da Iran sun zargi juna da karya yarjejeniyar tsagaita wuta da ke tsakaninsu.#33 🎧 @11:29 Tsohon shugaban ƙasar Yemen, Abd Rabbu Mansur Hadi, ya rasu a ƙasar Saudiyya.#34 🎧 @11:34 Kotun tsarin mulkin Madagascar ta yi watsi da buƙatar tsige sabon shugaban mulkin sojan ƙasar.== RFIHausa Safe 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Shamsiyya Haruna#35 🎧 @12:08 Yayin da Amurka ta sake kai sabon hari kan sansanonin sojin Iran, rundunar juyin juya halin ƙasar ta fara mayar da martani tare da gargaɗi cikin kakkausar murya.#36 🎧 @12:21 Tsohon mataimakin shugaban Najeriya Atiku Abubakar ya zama halastaccen ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar ADC.#37 🎧 @12:26 Uganda ta rufe iyakarta da Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo domin kauce wa bazuwar cutar Ebola.== RFIHausa Yamma 2026-05-28 ==Mai gabatarwa: Ummaru Sani#38 🎧 @12:57 Jam’iyyar adawa ta ADC ta tsayar da tsohon mataimakin shugaban Najeriya Atiku Abubakar a matsayin ɗan takararta a zaɓen shugaban ƙasa da ke tafe.#39 🎧 @13:11 Jamhuriyar Nijar ta karɓi ɗaruruwan ‘yan gudun hijirar Najeriya da suka tsere wa hare-haren mayaƙan Lakurawa a wasu sassan jihar Kebbi.#40 🎧 @13:20 Firaministan Isra’ila Benjamin Netanyahu ya umurci dakarun ƙasarsa su ƙwace iko da kusan kashi saba’in na Zirin Gaza duk da yarjejeniyar tsagaita wuta.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-28 ==#41 🎧 @13:58 Shugaban ƙasar Sin ya amsa wasiƙar da ɗaliban ƙasashen Sin da Amurka da ke haɗa ƙarsa da zumunta tsakaninsu suka aiko masa.#42 🎧 @14:08 Ƙasar Sin za ta bai wa waken kofi na ƙasashen Afirka hamsin da uku damar shiga kasuwarta tun daga ranar ashirin ga watan Yuli bana.#43 🎧 @14:13 Shugaba Bola Ahmed Tinubu na Tarayyar Najeriya ya jinjina wa sadaukarwa da juriyar ‘yan Najeriya, wanda hakan a cewarsa ke haifar da sakamako mai kyau. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
25
Kanun Labaran Hausa na Babbar Salla 2026-05-27 (HausaRadio.net Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-27== BBCHausa Safe 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baffa#1 🎧 @0:17 Lebanon ta ce an kashe mutane talatin da ɗaya a hare-haren da sojojin Isra’ila suka kai a jiya Talata.#2 🎧 @0:26 Ghana ta fara mayar da ɗaruruwan ƴan ƙasarta gida daga Afirka ta Kudu bayan zanga-zangar ƙyamar baƙin haure.#3 🎧 @0:31 A Najeriya, yayin da ake ci gaba da dakon sakamakon zaɓen fidda gwani na shugaban ƙasa a jam’iyyar ADC, jam’iyyar ta yi ƙarin haske kan abin da ya janyo jinkiri wajen sanar da sakamakon.#4 🎧 @1:03 BBC Hausa ta ce za a ji ƙarin bayani kan abubuwan da ya kamata mai zuwa Sallar Idi ya yi, da kuma wanda zai yi layya.== BBCHausa Hantsi 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baffa#5 🎧 @1:27 Ma’aikatan kamfanin lantarki na Samsung sun dakatar da yajin aikin da suka shiga bayan cimma matsaya kan biyan su kuɗaɗen alawus.#6 🎧 @1:41 A Najeriya, bayan tsohon ministan sadarwa Farfesa Ali Isa Pantami ya rasa damar zama ɗan takarar gwamna a jam’iyyar APC a jihar Gombe, ya sauya sheƙa zuwa PDP inda aka ba shi takarar.#7 🎧 @2:11 A Najeriya, manoma da dama na barazanar ƙin noma kayan abinci kamar masara da gero, suna cewa za su fi mayar da hankali kan noman kayan sayarwa kamar waken soya da gyada.== BBCHausa Rana 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Aisha Aliyu Jafar#8 🎧 @3:22 Hukumar Lafiya ta Duniya ta ce Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo na cikin hali na tsaka mai wuya, inda take fama da ɓarkewar cutar Ebola da kuma rikici.#9 🎧 @3:37 Ghana ta kwashe rukunin farko na ƴan ƙasarta daga Afirka ta Kudu sakamakon zanga-zangar ƙyamar baƙin haure.#10 🎧 @3:47 A Najeriya, Majalisar Ba da Shawara kan Harkokin Jam’iyyun Siyasa ta buƙaci Shugaba Tinubu ya ƙara himma wajen yaƙi da ta’addanci da ayyukan ‘yan bindiga a faɗin ƙasar.#11 🎧 @4:12 Al’ummar Musulmi na ci gaba da gudanar da shagulgulan bikin Babbar Sallah a faɗin duniya, duk da ƙorafe-ƙorafe kan tsadar rayuwa da ta hana wasu yin layya.== BBCHausa Yamma 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Aisha Aliyu Jafar#12 🎧 @5:23 Rundunar sojin Isra’ila ta bai wa al’ummar da ke zaune a baki ɗayan kudancin Lebanon umarnin ficewa.#13 🎧 @5:34 Hukumar Lafiya ta Duniya ta yi kira da a tsagaita wuta a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo domin samun damar dakile yaɗuwar Ebola.#14 🎧 @5:43 A Najeriya, masana tsaro sun fara tsokaci kan rahoton Amurka da ke cewa a ƴan shekarun nan wasu masu gwagwarmaya da makamai daga tsatson Fulani na kai miyagun hare-hare kan al’ummomi.#15 🎧 @6:14 A Najeriya, ranar 27 ga watan Mayu ta kasance Ranar Yara, inda ake tambayar halin da yaran ƙasar ke ciki a ɓangarorin ilimi, lafiya, zamantakewa da tsaro.== DWHausa Safe 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Muhammad Awal Balarabe#16 🎧 @7:19 Musulmai a yankin Arewa maso Gabashin Najeriya na hawan Sallah cikin halin ɗar-ɗar sakamakon barazanar hari da hukumomi suka ja hankali a kai.#17 🎧 @7:37 DW Hausa ta ce za a ji abubuwan da Musulmi ya kamata ya yi a ranar Idi.#18 🎧 @7:41 Gwamnatin Ghana ta buɗe ƙofofinta ga ɗaukacin ƴan nahiyar Afirka ta hanyar ba da visa kyauta.#19 🎧 @7:49 A Sudan, tsadar man fetur na barazanar jefa ƙasar cikin matsananciyar ƙarancin abinci.#20 🎧 @7:54 Za a ji inda aka kwana game da shirin Shugaba Trump na gindaya wa baƙi tsauraran sharuɗɗa kafin ba su katin zama ɗan ƙasa.#21 🎧 @8:13 Al’ummar Gaza na gudanar da Idin Babbar Sallah cikin mawuyacin hali sakamakon lalacewar gine-gine da tsadar rayuwa.#22 🎧 @8:20 Iran ta zargi Amurka da karya matakin tsagaita wuta da ke tsakaninsu bayan hare-haren da aka kai mata ta sama.#23 🎧 @8:24 Koriya ta Arewa ta yi gwajin sabbin makamai masu linzami masu amfani da fasahohi iri daban-daban.== DWHausa Rana 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Musa Tijjani Ahmad#24 🎧 @8:54 Al’ummar Musulmi a faɗin duniya na gudanar da bikin Sallar Idi a yanayi daban-daban.#25 🎧 @9:04 Shugaban mulkin sojan Jamhuriyar Nijar, Janar Abdurrahman Tchiani, ya yi Sallar Idi a birnin Yamai.#26 🎧 @9:08 Al’ummar jihar Borno a Arewa maso Gabashin Najeriya sun gudanar da Sallar Idi cikin yanayin cikakken tsaro sakamakon barazanar kai hare-haren ta’addanci.#27 🎧 @9:17 Amurka ta sake jaddada zargin cewa wasu makiyayan Fulani sama da dubu talatin na da hannu a tashe-tashen hankulan da ke faruwa a Najeriya, yayin da shugabannin makiyaya ke mayar da martani.#28 🎧 @10:18 Isra’ila ta yi iƙirarin kashe shugaban wani ɓangare na ƙungiyar Hamas a zirin Gaza.#29 🎧 @10:23 Tsohon shugaban Faransa Nicolas Sarkozy ya buƙaci a wanke shi daga zargin hannu a badakalar zaɓen Libya.#30 🎧 @10:30 An ceto mutanen da ambaliya ta rufe a kugu tsawon mako guda a Thailand.== DWHausa Yamma 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Musa Tijjani Ahmad#31 🎧 @10:58 An gudanar da Sallar Idi cikin yanayi na fargabar tashe-tashen hankula a wasu yankunan Gabas ta Tsakiya.#32 🎧 @11:05 A jihar Kano ta Najeriya, babban abin da ya fi ɗaukar hankali shi ne bai wa sarakuna biyu cikakken ikon gudanar da Sallar Idi.#33 🎧 @11:32 Gwamnatin jihar Legas ta bijiro da tsarin kare haƙƙin masu zama a gidaje da shagunan haya a birnin domin kare su daga barazanar masu dukiya.#34 🎧 @11:41 Ƙasar Senegal ta shiga wani yanayi na tsaka mai wuya bayan takun-saka tsakanin Shugaba Bassirou Diomaye Faye da tsohon Firayim Minista Ousmane Sonko.#35 🎧 @12:16 Dakarun Isra’ila sun kashe sama da mutane talatin a wani farmaki kan wasu yankunan ƙasar Lebanon.#36 🎧 @12:22 Shugaban Amurka Donald Trump ya yi watsi da wani rahoton yarjejeniyar zaman lafiya da Iran.#37 🎧 @12:27 Ƴan ƙasar Ghana ɗari uku sun koma gida daga Afirka ta Kudu bayan hare-haren ƙyamar baƙi.== RFIHausa Yamma 2026-05-27 ==Mai gabatarwa: Hawa Halliru Gwangwazo#38 🎧 @12:36 Amurka ta gano yadda wasu ƴan ta’adda fiye da dubu talatin ke ƙaddamar da hare-hare a sassan Najeriya.#39 🎧 @12:45 Ƙungiyar Human Rights Watch ta zargi Daular Larabawa da ɗaukar hayar sojojin Colombia domin taimaka wa RSF a yaƙin Sudan.#40 🎧 @12:50 Mahajjata sun gudanar da ibadar jifan shaiɗan cikin yanayi na tsananin zafi, yayin da al’ummar Musulmi ke bukukuwan Babbar Sallah a faɗin duniya.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-27 ==#41 🎧 @13:39 Yawan ribar da manyan masana’antun sarrafa hajoji na ƙasar Sin suka samu a watanni huɗu na farkon shekarar bana ya ƙaru da kaso sha takwas da ɗigo biyu bisa ɗari.#42 🎧 @13:44 An ƙaddamar da bikin gabatar da fina-finan ƙasar Sin a ƙasashen waje a Johannesburg.#43 🎧 @13:55 Tarayyar Afirka ta yi kira da a sake ƙoƙarin raya nahiyar Afirka. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
24
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-26 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-26== BBCHausa Safe 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Bappa#1 🎧 @0:15 Sakataren harkokin wajen Amurka Marco Rubio ya ce cimma yarjejeniyar tsagaita wuta da Iran zai iya ɗaukar wasu kwanaki, duk da sabbin hare-haren da Amurka ta...#2 🎧 @0:27 Wani bincike da Human Rights Watch ta jagoranta ya nuna shaidun cewa Hadaddiyar Daular Larabawa na da hannu wajen ɗaukar sojojin haya ‘yan Colombia domin yaƙ...#3 🎧 @0:37 A Najeriya, yayin da ake dakon sakamakon zaɓen fidda gwani na shugaban ƙasa a jam’iyyar hamayya ta ADC, rahotanni sun ce mutane sun fito da yawa cikin kwanci...#4 🎧 @0:57 A Jamhuriyar Nijar, masu fafutukar haƙƙin yara mata da iliminsu sun koka kan rashin ci gaban karatun ‘ya’ya mata a ƙasar.#5 🎧 @1:26 za a ji ƙarin bayani kan yadda tsayuwar Arafat ta yau a ƙasa mai tsarki ke gudana.== BBCHausa Hantsi 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Bappa#6 🎧 @1:56 Shugaban ƙasar Iran ya bayar da umarnin dawo da intanet a faɗin ƙasar, bayan shafukan sada zumunta sun koka da katsewar intanet ɗin.#7 🎧 @2:05 Jihar West Bengal ta Indiya ta bayar da umarnin gina cibiyoyi domin mutanen da ake zargin baƙin haure ne.#8 🎧 @2:12 A Najeriya, ƙungiyar Médecins Sans Frontières ta yi gargaɗi cewa al’ummar wasu yankunan arewa maso yammacin Najeriya na fuskantar sabon ƙalubalen lafiya yayi...#9 🎧 @2:41 A fagen wasanni, magoya baya na bayyana ra’ayinsu kan matakin mai horas da tawagar Spain na ɗaukar ‘yan Barcelona da yawa ba tare da ɗan Real Madrid ko guda...== BBCHausa Rana 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Aisha Lujar#10 🎧 @3:51 Iran ta gargaɗi Amurka bayan sabbin hare-haren da Amurka ta kai kan wasu wuraren harba makamai masu linzami.#11 🎧 @4:00 Majalisar dokokin Senegal ta zaɓi tsohon firayim ministan ƙasar Ousmane Sonko a matsayin sabon kakakinta.#12 🎧 @4:06 A Najeriya, wata babbar kotun tarayya ta yanke hukuncin cewa tsohon shugaban ƙasa Goodluck Jonathan na da damar tsayawa takarar shugaban ƙasa a zaɓen 2027.#13 🎧 @4:37 A Jamhuriyar Nijar, ƙungiyoyin farar hula sun fara tofa albarkacin bakinsu kan waɗanda hukumomin Yamai suka ba filaye amma ba su gina ba.#14 🎧 @4:57 za ta je filin Arafat domin jin halin da mahajjata ke ciki.== BBCHausa Yamma 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Aisha Lujar#15 🎧 @5:36 Isra’ila ta ce ta fara da hare-haren da take kai wa a kudancin Lebanon, tana kuma kira ga mazaunan yankunan su fice.#16 🎧 @5:45 Iran ta ce tana da ikon mayar da martani kan hare-haren da aka kai mata waɗanda ta ce sun saɓa wa yarjejeniyar tsagaita wuta.#17 🎧 @5:51 A Najeriya, gwamnatin jihar Borno ta rufe wata makarantar sakandare sakamakon sace wasu ɗaliban makarantar fiye da arba’in da ‘yan bindiga suka yi.#18 🎧 @6:11 Har wa yau a Najeriya, wasu iyaye masu buƙata ta musamman suna kira ga hukumomi da su taimaka wajen anso yaransu da aka gano a Kaduna bayan ya ɓace sama da s...== DWHausa Safe 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Abdullahi Mamman Amadu#19 🎧 @7:05 DW Hausa ta ce za a ji martani kan yadda hukumomin Najeriya ke shawo kan ta’ammali da miyagun ƙwayoyi.#20 🎧 @7:24 Manoma a yankuna masu arzikin ma’adanai a jihar Plateau na fuskantar barazanar tsaro yayin da damuna ke ƙankama.#21 🎧 @7:27 Shirin ma’aikatar harkokin wajen Ghana na jigilar ‘yan ƙasarta da suka maƙale a Afirka ta Kudu saboda hare-haren ƙyamar baƙi ya gamu da cikas.#22 🎧 @7:50 Sojojin Amurka sun yi ruwan wuta kan sansanin harba makamai na Iran yayin da ake tsaka da tattaunawa.#23 🎧 @7:57 An zaɓi tsohon firayim ministan Senegal Ousmane Sonko a matsayin kakakin majalisar dokokin ƙasar.#24 🎧 @8:06 Tsananin zafi ya tarbi mahajjata yayin tsayuwar Arafat a aikin hajjin bana.== DWHausa Rana 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Muhammad Tijjani Hassan#25 🎧 @8:42 A Najeriya, kotu a Abuja ta ce Goodluck Jonathan na da ‘yancin shiga fafatawar zaɓen shugaban ƙasa na 2027.#26 🎧 @8:53 DW Hausa ta ce za a ji yadda matsalar rayuwa za ta hana iyalai da dama ‘yan gudun hijira a yankin Diffa yin sallar layya kamar yadda suka saba.#27 🎧 @9:14 Za a leƙa Saudiyya inda aka shiga rana ta biyu ta aikin hajji na bana, duk da ci gaba da rikicin Iran da Amurka.#28 🎧 @9:39 An zaɓi tsohon firayim ministan Senegal Ousmane Sonko a matsayin kakakin majalisar dokokin ƙasar.#29 🎧 @9:47 Musulmai sama da miliyan ɗaya da rabi ne ke yin hawan Arafat a aikin hajjin bana, a yanayin zafin rana da ya wuce maki arba’in da biyar.#30 🎧 @10:00 Amurka ta kai hare-hare da makamai masu linzami a kudancin Iran kan wasu cibiyoyi da ta ce Iran na ƙera makaman nukiliya a ciki.== DWHausa Yamma 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Muhammad Tijjani Hassan#31 🎧 @10:34 DW Hausa ta ce za ta leƙa Saudiyya domin jin yadda mahajjata suka kammala hawan Arafat, ɗaya daga cikin muhimman ayyukan ibadar hajji.#32 🎧 @10:48 A Najeriya, ‘yan jam’iyyar ADC na dakon tikitin ɗan takarar shugaban ƙasa, sai dai wasu ɓangarori sun yi zargin sayen ƙuri’u.#33 🎧 @11:06 Har wa yau a Najeriya, hamayya na ɗaukar zafi tsakanin jam’iyyar APC da ADC a jihohin Sokoto da Kebbi, yayin da aka gudanar da hawan ƙaho don buɗe bukukuwan...#34 🎧 @11:34 A jihar Texas ta Amurka ana gudanar da zaɓen fidda gwani.#35 🎧 @11:42 Wani harin jirgi marar matuƙi da aka danganta da dakarun agajin gaggawa na RSF ya kashe aƙalla mutum goma sha huɗu a Sudan.#36 🎧 @11:51 An zaɓi tsohon firayim ministan Senegal Ousmane Sonko a matsayin kakakin majalisar dokokin ƙasar.== RFIHausa Safe 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Shamsiyya Haruna#37 🎧 @12:25 Amurka ta kai wani sabon hari kan Iran da ta kira a matsayin na kare kai, daidai lokacin da wakilan Iran suka isa Qatar domin tattaunawar sulhu.#38 🎧 @12:38 A Najeriya, Sarkin Musulmi ya nisanta kansa da zanga-zangar da aka gani a fadarsa wadda ke neman a kawo ƙarshen gwamnatin Shugaba Tinubu.#39 🎧 @12:47 Hukumomi a ƙasar Ghana sun saki mutum saba’in da huɗu da ake zargi da safarar miyagun ƙwayoyi bayan wani samame.== RFIHausa Yamma 2026-05-26 ==Mai gabatarwa: Hawa Halliru Gwangwazo#40 🎧 @13:21 Iran ta sake yi wa Amurka barazanar mayar da martani bayan sabon harin Washington a Tehran.#41 🎧 @13:33 Mahajjata kusan miliyan biyu ne ke tsayuwar Arafat a birnin Makkah, mataki mafi ƙololuwa a aikin hajji.#42 🎧 @13:40 Kotu ta tabbatar da damar tsohon shugaban ƙasa Goodluck Jonathan na tsayawa takarar shugabancin Najeriya.#43 🎧 @13:45 Majalisar dokokin Senegal ta zaɓi Ousmane Sonko a matsayin kakaki bayan cire shi daga muƙamin firayim ministan ƙasar.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-26 ==#44 🎧 @14:17 Firayim ministan ƙasar Sin ya gana da shugaban ƙasar Serbia.#45 🎧 @14:22 Za a tanadi ma’aikata dubu ɗaya da ɗari takwas da tamanin da tara domin kare sukuwar haɗurra a Kano yayin bukukuwan Babbar Sallah.#46 🎧 @14:31 Cibiyar Africa CDC da Hukumar Lafiya ta Duniya sun yi gargaɗin cewa cutar Ebola na bazuwa cikin sauri. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
23
Kanun Labaran BBC - DW - CRI Hausa na 2026-05-25 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-25==BBCHausa Safe 2026-05-25==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baba#1 🎧 @0:12 Farashin mai ya faɗi da kashi biyar cikin ɗari a kasuwannin Asiya yayin da masu zuba jari ke fatan an cimma y...#2 🎧 @0:26 Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo, Uganda, Afirka ta Kudu da Sudan ta Kudu sun sanar da wani shirin haɗin gwiwa...#3 🎧 @0:39 A Najeriya, yayin da jam’iyyar APC mai mulki ta tabbatar da Shugaba Bola Tinubu a matsayin wanda zai yi mata...#4 🎧 @1:03 A Jamhuriyar Nijar, wasu ƙungiyoyin mata sun fara gangamin ƙarfafa juna kan yin sana’o’i da ajiyar kuɗi domin...#5 🎧 @1:28 BBC Hausa ta ce za a ji ƙarin bayani kan rahoton Amnesty International game da ɗaliban da aka ɓatad da su ko...==BBCHausa Hantsi 2026-05-25==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baba#6 🎧 @2:02 Maimaicin labarin faɗuwar farashin mai a kasuwannin Asiya yayin da ake fatan samun yarjejeniya tsakanin Amurk...#7 🎧 @2:14 Ƙungiyar Taliban ta shaida wa BBC cewa tana ƙoƙarin bai wa mata a Afghanistan ‘yancinsu kamar yadda ta ce sha...#8 🎧 @2:21 A Najeriya, wasu ‘yan bindiga sun kai hari a wani coci da ke garin Orie-Oke Ajayi a ƙaramar hukumar Isin ta j...#9 🎧 @2:46 A ɓangaren wasanni, magoya bayan Arsenal na ci gaba da murna bayan nasarar da ƙungiyar ta samu ta lashe kofin...==BBCHausa Rana 2026-05-25==Mai gabatarwa: Aisha Aliyu#10 🎧 @3:43 Paparoma Leo ya yi gargaɗi game da haɗarin amfani da ƙirƙirariyar basira ta AI.#11 🎧 @3:51 Shugaba Trump ya yi kira ga ƙasashen Larabawa da Pakistan su ƙulla alaƙa da Isra’ila.#12 🎧 @3:57 A Najeriya, ‘yan ƙasa na koka game da yadda farashin gas ɗin girki ke ci gaba da yin tsada.#13 🎧 @4:16 A Jamhuriyar Nijar, gwamnati ta ba da izinin fitar da dabbobi zuwa Aljeriya kaɗai na tsawon wata guda, mataki...==BBCHausa Yamma 2026-05-25==Mai gabatarwa: Aisha Aliyu#14 🎧 @5:22 Gwamnatin Iran ta ba da umarnin dawo da intanet bayan an ɗauki lokaci ana fama da katsewar hanyoyin sadarwa.#15 🎧 @5:27 Isra’ila ta ce za ta tsananta hare-haren da take kai wa Lebanon a ƙoƙarin murƙushe ƙungiyar Hezbollah.#16 🎧 @5:33 Rahotanni daga jihar Kwara na cewa wasu masu ɗauke da makamai sun kai hari fadar wani basarake tare da sace a...#17 🎧 @5:58 A Najeriya, yau ne babbar jam’iyyar hamayya ta ADC ke gudanar da zaɓen fitar da ɗan takarar shugaban ƙasa.==DWHausa Safe 2026-05-25==Mai gabatarwa: Muhammad Tijjani Hassan#18 🎧 @6:51 DW Hausa ta ce za ta kawo ra’ayoyin wasu ‘yan Jamhuriyar Benin da kuma ‘yan Nijar kan sabon shugaban Benin, R...#19 🎧 @7:07 A Najeriya, bayan zaɓen fitar da gwanayen takarar gwamna, ɓangarorin da za su fafata a zaɓen 2027 na martani...#20 🎧 @7:19 A Kamaru, hukumomi sun gano wasu kamfanoni sama da ɗari biyu da ake zargi da haƙar ma’adanai ta ɓarauniyar ha...#21 🎧 @7:27 A Afirka ta Kudu, ƙungiyoyin kare haƙƙin baƙin haure na nuna shakku kan ingancin matakan da gwamnati ke cewa...#22 🎧 @7:54 Amurka ta bayyana fatan cimma wata yarjejeniya mai ƙarko da Iran cikin hanzari.#23 🎧 @8:00 Hare-haren Rasha sun haddasa ɓarna a ofisoshin kafofin yaɗa labaran Jamus na ARD da Deutsche Welle a Ukraine.#24 🎧 @8:07 Shugaban majalisar dokokin Senegal ya yi murabus, abin da ka iya ba Ousmane Sonko damar maye gurbinsa.==DWHausa Rana 2026-05-25==Mai gabatarwa: Muhammad Tijjani Hassan#25 🎧 @8:47 DW Hausa ta ce shirin Hantsi zai duba halin da dimokuraɗiyya ke ciki a Najeriya gabanin zaɓen 2027 mai cike d...#26 🎧 @9:21 Wata babbar tawagar jami’an Iran na ziyara a Qatar domin tattaunawa kan rikicin Gabas ta Tsakiya.#27 🎧 @9:27 Shugaban China ya gana da firaministan Pakistan kan yaƙin Iran da Amurka.#28 🎧 @9:32 Wasu ministoci a gwamnatin Isra’ila sun buƙaci ƙasarsu ta ƙara tsananta yaƙi a Lebanon.==DWHausa Yamma 2026-05-25==Mai gabatarwa: Musa Tijjani Ahmad#29 🎧 @10:45 Hukumar Lafiya ta Duniya ta buƙaci ƙasashen da ke maƙwabtaka da DRC su ɗauki matakan kariya daga cutar Ebola.#30 🎧 @10:53 Trump ya buƙaci amfani da tsarin yarjejeniyar Abraham Accords wajen neman zaman lafiya kan Iran.#31 🎧 @10:58 Shugaban Iran, Masoud Pezeshkian, ya ba da umarnin sake buɗe hanyoyin sadarwa a ƙasar.==RFIHausa Yamma 2026-05-25==Mai gabatarwa: Umar Sani#32 🎧 @11:28 ‘Yan bindiga sun kai hari masarautar Yashikira ta jihar Kwara a safiyar wannan Litinin, inda suka kwashe iyal...#33 🎧 @11:43 Shugaban majalisar dokokin Senegal ya ajiye muƙaminsa kwanaki biyu bayan saɓanin da ya kunno kai tsakanin Shu...#34 🎧 @11:52 Kamfanin RFI ya ƙara harshen Armenian cikin jerin harsuna goma sha tara da yake yaɗa shirye-shiryensa a sassa...==CRI / CGTN Hausa 2026-05-25==#35 🎧 @12:22 ‘Yan saman Shenzhou-23 sun shiga tashar binciken sararin samaniya ta China.#36 🎧 @12:33 Romuald Wadagni ya sha rantsuwar kama aiki a matsayin shugaban ƙasar Benin.#37 🎧 @12:37 Ƙasashe takwas sun fitar da sanarwar haɗin gwiwa wadda ta soki ministan tsaron Isra’ila. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
22
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-24 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-24== BBCHausa Safe 2026-05-24 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baffa#1 🎧 @0:14 Jami’an tsaro na sirri a Amurka sun tabbatar da kashe wani ɗan bindiga da ake zargin ya buɗe wuta a kusa da Fadar White House.#2 🎧 @0:26 Jami’an lafiya a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo sun ce cutar Ebola ta haddasa mutuwar mutane fiye da ɗari biyu a larduna biyu.#3 🎧 @0:35 A Najeriya, masana siyasa sun ɗaga ayar tambaya kan zaɓen fidda gwanin APC na takarar shugaban ƙasa.#4 🎧 @0:57 Jam’iyyar PRP ta ce ta kammala shirye-shiryenta domin gudanar da zaɓen fidda gwani ga masu son takara.== BBCHausa Hantsi 2026-05-24 ==Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baffa#5 🎧 @1:47 Rasha ta ƙaddamar da hari da makamai masu cin dogon zango, jirage marasa matuƙa da makamai masu linzami kan Kyiv.#6 🎧 @2:01 A yammacin China, ana ci gaba da aikin neman ma’aikatan haƙar ma’adinai a ramukan da ke da iskar gas mai haɗari.#7 🎧 @2:11 Maimaicin labarin jam’iyyar PRP da shirye-shiryenta na zaɓen fidda gwani a matakai daban-daban.== BBCHausa Rana 2026-05-24 ==Mai gabatarwa: Abdulkadir Muktar#8 🎧 @3:22 Shugaba Trump ya gargaɗi masu shiga tsakanin Amurka da Iran da su gaggauta ƙulla yarjejeniya.#9 🎧 @3:35 Ƙwararru a fannin lafiya sun fara aiki cikin gaggawa domin samar da maganin yaƙi da cutar Ebola.#10 🎧 @3:39 BBC Hausa za ta kawo bayani kan cututtukan da yara ke iya gada daga iyayensu a filin Lafiya Zinariya.== DWHausa Safe 2026-05-24 ==Mai gabatarwa: Binta Aliyu#11 🎧 @4:37 A Adamawa, APC ta tsayar da Ahmad Jan Galadima a matsayin ɗan takararta.#12 🎧 @4:53 Ɗaliban Nijar da ke karatu a Rasha na ci gaba da kokawa kan rashin samun alawus-alawus ɗinsu.#13 🎧 @5:02 Dangantakar UAE da Isra’ila na ƙara ƙarfi, yayin da Saudi Arabia ta ƙarfafa hulɗarta da Masar, Turkiyya da Pakistan.#14 🎧 @5:30 Amurka ta sanar da cimma matsaya da Iran.#15 🎧 @5:35 Rasha ta harba makamai masu linzami da jirage marasa matuƙa a tsakiyar Kyiv.#16 🎧 @5:44 Cutar Ebola na barazana ga wasu ƙasashen Afirka.#17 🎧 @5:50 Jamus ta yi Allah wadai da amfani da makami mai linzami samfurin Oreshnik a Ukraine.#18 🎧 @6:00 Wani ɗan bindiga ya kai hari a Fadar White House ta Amurka.#19 🎧 @6:05 Harin ƙuna bakin wake ya hallaka mutane da dama a Pakistan.== DWHausa Yamma 2026-05-24 ==Mai gabatarwa: Khadija Ahmad Rufa’i#20 🎧 @6:53 Saɓani ya ɓarke tsakanin ‘yan majalisar Amurka kan yarjejeniyar Iran.#21 🎧 @6:58 Shugaba Bola Tinubu ya zama ɗan takarar APC a hukumance a neman wa’adi na biyu.#22 🎧 @7:04 ‘Yan adawa a Guinea sun yi kira da a ƙaurace wa zaɓen ‘yan majalisa na ƙarshen Mayu.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-24 ==Mai gabatarwa: Fa’iza Muhammad Mustafa#23 🎧 @7:32 Ana ci gaba da aikin ceto bayan fashewar da ta auku a wurin haƙar kwal a arewacin China.#24 🎧 @7:39 Taron ministocin cinikayya na APEC ya yi kira ga matsaya ɗaya ta haɗin gwiwar tattalin arziki da cinikayya.#25 🎧 @7:49 Sojojin Najeriya sun kashe ‘yan ta’adda goma sha biyu bayan sun kai hari sansaninsu. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
21
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-23 (HausaRadio.net News Headlines)
https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-23YouTube:== BBCHausa Safe 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Ibrahim Yusuf Muhammad#1 🎧 @0:15 Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo ta ce yanzu haka an samu rahoton ɓarkewar cutar Ebola a wasu lardunan gabashin ƙasar da ke fama da rikici.#2 🎧 @0:31 Shugaban ƙasar Senegal, Bassirou Diomaye Faye, ya sallami Firayim Ministan ƙasar, Ousmane Sonko, bayan taɓarɓarewar dangantaka tsakanin mutanen biyu.#3 🎧 @0:40 A Najeriya, jam’iyyar APC mai mulki za ta gudanar da zaɓen fidda gwani domin tantance mutumin da zai mata takarar shugaban ƙasa a zaɓe mai zuwa, inda Shugaba...#4 🎧 @1:13 A Najeriya, masana harkar tsaro na ci gaba da tsokaci kan mummunan harin da ‘yan bindiga suka kai a jihar Oyo, lamarin da ke ƙara haifar da damuwa kan yadda...#5 🎧 @1:40 BBC Hausa ta ce za a ji ƙorafe-ƙorafen da suka biyo bayan zaɓen fidda gwani na masu neman takarar majalisar tarayya a jam’iyyar APC a jihar Kaduna.== BBCHausa Hantsi 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Ibrahim Yusuf Muhammad#6 🎧 @2:10 Sama da mutum tamanin sun mutu sakamakon fashewar iskar gas a wata mahaƙar kwal a lardin Shanxi na ƙasar China.#7 🎧 @2:22 Wata kotu a Amurka ta wanke kamfanin Boeing daga zargin ɓoye matsalolin na’ura a jiragensa na 737 Max.#8 🎧 @2:27 Kamfanin SpaceX ya kammala gwajin kumbonsa mai suna Starship, wanda ake sa ran amfani da shi zuwa duniyar wata nan gaba.#9 🎧 @2:36 A filin Lafiya Zinariya, za a ji illolin irin cututtukan da yara ke iya gado daga iyaye.== BBCHausa Yamma 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Abdulkadir Muktar#10 🎧 @3:39 Shugaba Trump ya ce wakilan Amurka da Iran sun kusa ƙulla yarjejeniyar zaman lafiya tsakanin ƙasashen biyu.#11 🎧 @3:47 Hukumomin lafiya sun ce ƙasashen Afirka goma na fuskantar barazanar cutar Ebola bayan ɓarkewarta a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo.#12 🎧 @3:56 BBC Hausa ta ce za a ji bayanin dalilin da ya sa mutane ke yawan samun ciwon kai a lokacin zafi.#13 🎧 @4:25 BBC Hausa ta ce za a sake jin filin Gani Mina Hanya bayan labaran duniya.== DWHausa Safe 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Binta Aliyu Zurmi#14 🎧 @5:00 Hukumar bayar da agajin gaggawa ta Najeriya, NEMA, ta ƙaddamar da gangamin shirye-shiryen tunkarar ambaliyar ruwa da wuraren da ka iya fuskantar ambaliya.#15 🎧 @5:11 Kwanaki kalilan bayan ficewar Ghana daga yarjejeniyar IMF, masana tattalin arziki sun shiga muhawara kan ko za ta sake komawa neman tallafin asusun.#16 🎧 @5:19 Hukumar Lafiya ta Duniya WHO ta nuna damuwa kan yadda adadin masu kamuwa da cutar Ebola a Uganda da Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo ke ƙaruwa cikin sauri.#17 🎧 @5:54 NATO ta yi maraba da matakin Trump na tura sojojin Amurka zuwa ƙasar Poland.#18 🎧 @6:01 Ƙungiyar Tarayyar Turai da Mexico sun rattaba hannu kan wata yarjejeniyar kasuwanci.#19 🎧 @6:07 Sama da mutum hamsin ne suka rasa rayukansu a China sakamakon fashewar ma’adinan kwal.== DWHausa Rana 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Binta Aliyu Zurmi#20 🎧 @7:07 Sakataren harkokin wajen Amurka, Marco Rubio, na ziyara a ƙasar Indiya.#21 🎧 @7:14 Iran ta yi barazanar mayar da martani mai tsauri idan Amurka ta koma kai hare-hare a ƙasar.#22 🎧 @7:21 Uganda ta tabbatar da sabbin kamuwa da cutar Ebola.== DWHausa Yamma 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Khadija Ahmad Rufa’i#23 🎧 @8:09 Trump ya ce ana dab da cimma yarjejeniyar kawo ƙarshen yaƙin Iran da Amurka.#24 🎧 @8:15 Masu aikin sa kai sun mutu sakamakon cutar Ebola a Kongo.#25 🎧 @8:19 Wani babban ɗan kasuwa a Sifaniya ya ƙalubalanci Florentino Pérez a zaɓen shugabancin Real Madrid.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-23 ==Mai gabatarwa: Fa’iza Muhammad Mustafa#26 🎧 @8:52 Xi Jinping ya buƙaci a yi dukkan ƙoƙarin aikin ceto bayan hatsarin da ya auku a wajen haƙar kwal a arewacin ƙasar Sin.#27 🎧 @8:58 Ƙasar Sin za ta harba kumbon Shenzhou 23 mai ɗauke da ‘yan sama jannati a gobe Lahadi.#28 🎧 @9:03 Hukumar Lafiya ta Duniya ta ɗaga matsayin barazanar yaɗuwar cutar Ebola a Jamhuriyar Dimokuraɗiyar Kongo zuwa mai matuƙar haɗari. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
20
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-22 (HausaRadio.net News Headlines)
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-22 (HausaRadio.net News Headlines)Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-22Saurara ko a kalla a YouTube: https://www.youtube.com/watch?v=oiaxhiqEH2w This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
19
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-21 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-21== BBCHausa Safe 2026-05-21 ==Mai gabatarwa: Ibrahim Yusuf Muhammad#1 🎧@0:14 Shugaban Cuba Miguel Díaz-Canel ya yi watsi da tuhumar da Amurka ta yi wa magabacinsa Raúl Castro, yana cewa hakan bita da ƙulli ne na siyasa.#2 🎧@0:28 Wata tawagar ‘yan ci-rani ‘yan asalin Ghana da ke Afirka ta Kudu za ta koma ƙasarta domin tsere wa zanga-zangar ƙin jinin baƙi.#3 🎧@0:33 A Najeriya, taƙaddama ta ƙware tsakanin masu neman takarar shugabancin ƙasa a jam’iyyar ADC, inda tsohon ministan sufuri Rotimi Amaechi ya yi iƙirarin cewa Atiku Abubakar ba zai iya lashe zaɓe ba ko da ya zama ɗan takarar jam’iyyar.#4 🎧@1:04 A Jamhuriyar Nijar, manoma a jihar Diffa sun koka kan mawuyacin halin da suka shiga sakamakon matsalolin da ke kawo cikas ga ƙoƙarin tabbatar da wadatar abinci a ƙasar.#5 🎧@1:34 A ƙasar Mali, masu iƙirarin jihadi sun banka wasu motocin sufuri wuta a kusa da babban birnin ƙasar.== BBCHausa Hantsi 2026-05-21 ==Mai gabatarwa: Ibrahim Yusuf Muhammad#6 🎧@1:58 Maimaicin labarin shugaban Cuba Miguel Díaz-Canel da ya yi watsi da tuhumar Amurka kan Raúl Castro.#7 🎧@2:07 Dangantaka na ci gaba da tsami tsakanin Colombia da Bolivia bayan da ƙasashen biyu suka janye jakadunsu.#8 🎧@2:16 A Najeriya, ma’aikatan asibitin gwamnatin tarayya masu jinyar masu lalurar ƙwaƙwalwa da ke Enugu sun shiga wani yajin aiki na sai abin da hali ya yi.#9 🎧@2:28 A fagen wasanni, masana sun fara tsokaci ko Mikel Arteta zai iya jagorantar Arsenal zuwa ƙarin nasarori bayan lashe gasar Premier ta bana.== BBCHausa Rana 2026-05-20 ==Mai gabatarwa: Umaima Sani Abdulmumin#10 🎧@3:26 Sakataren harkokin wajen Amurka Marco Rubio ya yi tayin inganta dangantaka tsakanin Amurka da Cuba.#11 🎧@3:35 Gwamnatin Birtaniya na shan suka kan matakin sassauta wasu takunkuman mai da iskar gas na Rasha.#12 🎧@3:42 A jihar Kano, 'ya'yan wani ɗan sanda da ya rasa ransa a bakin aiki sun roƙi a yi musu adalci.#13 🎧@4:05 Gwamnatin mulkin soja a Nijar ta kafa dokar ƙayyade kuɗin haya da nufin shawo kan tsadar gidaje a faɗin ƙasar.== BBCHausa Yamma 2026-05-20 ==Mai gabatarwa: Umaima Sani Abdulmumin#14 🎧@5:04 Gwamnatin Amurka ta gabatar da tuhumar manyan laifuka kan tsohon shugaban Cuba Raúl Castro.#15 🎧@5:16 Hoton bidiyon da ministan tsaron Isra'ila ya wallafa, wanda ke nuna yadda ake muzgunawa wasu masu fafutukar kai agaji Gaza, ya haifar da cece-kuce.#16 🎧@5:26 A Najeriya, iyaye da malamai sun yi zanga-zanga kan garkuwa da ɗalibai da kisan gillar da aka yi wa wani malamin makaranta a yankin Ogbomosho na jihar Oyo.#17 🎧@5:45 A jihar Kano, hukumar kashe gobara ta yi ƙarin haske kan abin da ya haddasa haɗarin motar da ta faɗa cikin dam ɗin Thomas a ƙaramar hukumar Ɗanbatta.== DWHausa Safe 2026-05-21 ==Mai gabatarwa: Abdulkarim Muhammad Abdulkarim#18 🎧@6:37 Gwamnatocin jihohin Katsina da Zamfara sun musanta zargin wasu masu neman takara a jihohinsu na cewa an murƙushe buƙatunsu.#19 🎧@6:47 Masana shari'a na nazarin batun yiwuwar takarar tsohon shugaban Najeriya Goodluck Jonathan ta fuskar gyaran kundin tsarin mulkin 2018.#20 🎧@6:57 Ƙwararru a fannin hada-hadar tashoshin ruwa sun ja hankalin mahukunta a nahiyar Afirka domin sakan musu mara cikin ayyukansu.#21 🎧@7:12 Ƙungiyar AES ta Nijar, Mali da Burkina Faso ta buɗe dandalin musayar ra'ayoyi da dabarun yaƙi da ta'addanci a Sahel.#22 🎧@7:31 Iran ta aiwatar da hukuncin kisa ga mutane biyu da take zargi da ayyukan ta'addanci da tona asirinta.#23 🎧@7:37 Koriya ta Kudu da Amurka sun tattauna hanyoyin ƙarfafa tsaron iyakokin Koriya ta Kudu.#24 🎧@7:43 'Yan tawaye a gabashin lardin Papua na Indonesia sun kashe kusan masu haƙar ma'adanai goma.== DWHausa Rana 2026-05-20 ==Mai gabatarwa: Abdullah Tanko Bala#25 🎧@8:04 Jam'iyyar adawa ta NDC a Najeriya ta tsayar da Peter Obi a matsayin ɗan takararta na zaɓen shugaban ƙasa mai zuwa.#26 🎧@8:30 A Jamhuriyar Nijar, al'umma na ci gaba da bayar da ra'ayoyinsu kan dokar ƙayyade farashin kuɗin haya da gwamnatin mulkin soja ta yi.#27 🎧@8:59 Kasuwannin hannun jari a Turai da Asiya sun farfaɗo, yayin da Tarayyar Turai ta amince da tallafin Jamus a fannin makamashi mai sabuntawa.#28 🎧@9:11 An gabatar da ayar doka a majalisar dokokin Isra’ila domin kiran sabon zaɓe.== DWHausa Yamma 2026-05-20 ==Mai gabatarwa: Abdullah Tanko Bala#29 🎧@9:41 Fitowar tsohon shugaban Najeriya Goodluck Jonathan domin takarar shugaban ƙasa a 2027 na shirin jefa siyasar Najeriya cikin babban ruɗu, amma jam'iyyar APC ta ce ba ta jin tsoro.#30 🎧@10:13 Ƙasar Kamaru ta gudanar da bikin ranar haɗin kan ƙasa karo na hamsin da huɗu.#31 🎧@10:35 A Jamhuriyar Nijar, ƙungiyar ƙasashen Sahel ta AES ta buɗe dandalin tattaunawa kan 'yan ta'adda da masu ɗauke da makamai da suka amince su miƙa wuya domin zaman lafiya.#32 🎧@11:07 Mahukuntan Iran sun ce suna shirye da duk wani farmaki daga Amurka.#33 🎧@11:12 Sabon Firayim Ministan Hungary ya kai ziyarar aiki ta farko zuwa ƙasar waje.#34 🎧@11:17 Hukumomin agaji na ƙara matsawa wajen daƙile cutar Ebola a yankin tsakiyar Afirka.== RFIHausa Yamma 2026-05-20 ==Mai gabatarwa: Michael Kudison#35 🎧@11:53 Rundunar tsaron Najeriya ta ce akwai manyan kwamandojin 'yan ta'adda da ta kashe a samamen haɗin gwiwa da sojan Amurka.#36 🎧@12:02 Hukumar Lafiya ta Duniya ta ce za ta yi amfani da rigakafin gwaji yayin da sabon nau'in cutar Ebola ke ci gaba da yaɗuwa da kisa.#37 🎧@12:13 Ƙasashen Rasha da China sun yi gargaɗi kan yadda ake watsi da mutunta dokokin duniya.== RFIHausa Safe 2026-05-21 ==Mai gabatarwa: Shamsiyya Haruna#38 🎧@12:42 Fadar shugaban Najeriya ta jaddada buƙatar a bar mambobin jam'iyyar APC su zaɓi ɗan takarar da suke so, yayin da masana ke ganin Shugaba Tinubu ne uwar matsalar rikicin jam'iyyar.#39 🎧@13:01 Rukuni na farko na baƙin hauren da Amurka ta kora, ciki har da ɗan Najeriya ɗaya, sun sauka a ƙasar Sierra Leone.#40 🎧@13:06 Shugaba Trump ya ba wa Iran wa'adin kwanaki biyu ta amince da sharuɗɗan da aka gabatar mata, ko kuma ta fuskanci mummunan harin soja.== CRI / CGTN Hausa 2026-05-21 ==Mai gabatarwa: Fa’iza Muhammad Mustafa#41 🎧@13:38 Tawagar Jam’iyyar Kwaminista ta ƙasar Sin ta ziyarci ƙasashen Masar da Tanzania.#42 🎧@13:44 WHO ta ce halin cutar Ebola a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo da Uganda bai kai matsayin ayyana matakin gaggawa na bazuwar annoba ba.#43 🎧@13:48 Hulɗar Sin da Rasha ba za ta canja ba duk da sauye-sauyen da ake fuskanta a duniya. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
18
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-19 (HausaRadio.net News Headlines)
HausaRadio.net News Headlines for Talata/Tuesday 2026-05-19, featuring BBC Hausa, DW Hausa, RFI Hausa, and CRI/CGTN Hausa.Ƙarin bayanai a https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-19YouTube: https://youtube.com/watch?v=4SuVLBJeUxgMain themes today include the fast-spreading Ebola outbreak in the Democratic Republic of Congo, Putin’s visit to China after Trump’s China visit, APC primaries in Nigeria, school abductions in Oyo and Borno, U.S.-Iran talks and threats, the Strait of Hormuz, Arsenal’s Premier League title hopes, Kenya fuel-price unrest, and China/CRI items on AI, Taiwan, and drug-control cooperation with Nigeria. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
17
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-18 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-18Kanun Labaran Hausa (News Headlines): https://www.youtube.com/playlist?list=PLKeS2104tMrNT0NIXFUAfj9HaBsNpy6xB== BBCHausa Safe ==🎧@0:13 Katafaren jirgin ruwan fasinja na ƙasar Netherlands, wanda aka samu ɓarkewar cutar hantavirus a c...🎧@0:29 Shugaba Trump ya sake yi wa Iran gargaɗi cewa ta gaggauta amincewa da yarjejeniyar zaman lafiya,...🎧@0:37 A Najeriya, ga alama zaɓen fidda gwani na 'yan Majalisar Wakilai na jam'iyyar APC da aka yi a ƙar...🎧@0:54 A Jamhuriyar Nijar, ƙungiyar farar hula ta CCLD ta buƙaci gwamnatin sojin ƙasar da ta sauya shawa...== BBCHausa Hantsi ==🎧@1:44 Maimaicin labarin katafaren jirgin ruwan fasinja na Netherlands da aka samu ɓarkewar cutar hantav...🎧@2:03 Maimaicin labarin Shugaba Trump da ya sake yi wa Iran gargaɗi kan gaggauta amincewa da yarjejeniy...🎧@2:11 A Najeriya, bayan hukumar NEMA ta fitar da rahoton cewa jihohi da dama na iya fuskantar ambaliya...== BBCHausa Rana ==🎧@3:23 Hukumomin lafiya a Afirka sun buƙaci al'ummar yankunan da cutar Ebola ta ɓulla a Jamhuriyar Demok...🎧@3:35 A Najeriya, yayin da ƙasar da Amurka suka sanar da kai harin haɗaka kan sansanin ƙungiyar ISWAP,...🎧@4:02 Al'umma a Jamhuriyar Nijar na kokawa da tsadar raguna yayin da ake shirye-shiryen Sallar Layya.🎧@4:23 A Kenya, ma'aikata da 'yan makarantu sun shiga mawuyacin hali sakamakon yajin aikin direbobin mot...== BBCHausa Yamma ==🎧@5:00 Elon Musk bai yi nasara ba a ƙarar da ya shigar kan kamfanin OpenAI bayan ya zarge shi da rashin...🎧@5:10 Gwamnatin Trump za ta kafa wani asusun kuɗi domin rage raɗaɗi ga waɗanda aka ce an muzgunawa a baya.🎧@5:18 A Najeriya, yayin da rahotanni ke cewa mayaƙan Lakurawa sun kashe sojoji bakwai a Sokoto, a Katsi...🎧@5:42 Yayin da aka shiga watan Zulhijja, malamai sun soma kira da faɗakarwa kan hukuncin yanke gashi ko...== DWHausa Safe ==🎧@6:34 Hukumar kula da arzikin ma'adanai na Najeriya ta yi zargin cewa 'yan ta'addar ƙasar na amfani da...🎧@6:46 A Kano, kamar sauran jihohin Najeriya, an kammala zaɓen fidda gwani a ƙarƙashin jam'iyyar APC mai...🎧@6:58 Yayin da fasahar AI ke ƙara buɗe hanyoyin sauƙaƙa aikin jarida, an shirya horo na musamman ga ma'...🎧@7:11 A Jamhuriyar Nijar, gwamnatin mulkin soja na fuskantar ƙalubalen labaran sirri na gwamnati da ake...🎧@7:37 Ƙungiyar G7 za ta yi taro kan yadda yaƙin Iran ya girgiza tattalin arzikin duniya.🎧@7:43 Girgizar ƙasa ta kashe mutane a ƙasar China.🎧@7:46 Uganda ta haramta katsalandan na ƙasashen waje a harkokinta na cikin gida.== DWHausa Rana ==🎧@8:14 A Najeriya, za a ji batun tarƙa-tarƙar siyasa yayin da ake shiga zagaye na biyu na ƙoƙarin fidda...🎧@8:25 A Chadi, tsohon Firayim Ministan ƙasar, Succès Masra, ya cika shekara guda yana tsare a gidan yari.🎧@8:31 Za a je Jamhuriyar Nijar domin jin yadda raguna suka yi tashin gwauron zabi yayin da aka shiga wa...🎧@8:54 Donald Trump ya sake yin barazanar shafe Iran daga doron ƙasa idan ba ta amince da yarjejeniyar z...🎧@9:01 Ƙungiyar Amnesty International ta ce hukunce-hukuncen kisa na ci gaba da ƙaruwa a duniya, inda ak...🎧@9:12 Wasu maharan da ba a san ko su waye ba sun sace mutane arba'in da shida a wani hari da aka kai ma...== DWHausa Yamma ==🎧@9:42 Za a ji yadda ta kaya bayan zaɓen fidda gwani na jam'iyyar APC mai mulkin Najeriya.🎧@9:52 A Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo, mutane na cikin damuwa bayan yaɗuwar cutar Ebola da ta hallaka...🎧@10:01 Za a je Gabas ta Tsakiya domin jin yadda Pakistan ke ƙoƙarin farfaɗo da tattaunawar neman sulhu t...🎧@10:28 Iran ta kai hari kan ƙungiyoyin da ke da alaƙa da Amurka da Isra'ila a yammacin ƙasar.🎧@10:34 Tsohuwar shugabar Jamus, Angela Merkel, ta zargi Tarayyar Turai da rashin ƙoƙarin diflomasiyya wa...🎧@10:42 Gwamnatin Kenya ta ce an samu salwantar rayuka da raunuka a yajin aikin fannin sufuri da ke gudan...== RFIHausa Yamma ==🎧@11:06 Dakarun Amurka da Najeriya sun kashe 'yan ta'adda aƙalla ashirin a wasu sabbin hare-hare da suka...🎧@11:18 Zanga-zanga ta sake ɓarkewa a birnin Nairobi, Kenya, da kewaye kan tsadar da hauhawar farashin ma...🎧@11:25 Iran ta kafa hukuma ta musamman da za ta riƙa kula da mashigin Hormuz a daidai lokacin da ministo...== CRI / CGTN Hausa ==🎧@11:55 Tattalin arzikin Sin ya ci gaba da bunƙasa cikin kwanciyar hankali a watanni huɗu na farkon wanna...🎧@12:06 Cibiyar Africa CDC ta yi gargaɗi kan babbar barazanar yaɗuwar cutar Ebola a yankin.🎧@12:11 Sin na zurfafa haɗin gwiwar ƙirƙire-ƙirƙire a fannonin kiwon lafiya tare da bayar da gudummawa ga... This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
16
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CRI Hausa na 2026-05-17 (HausaRadio.net News Headlines)
Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-17Kanun Labaran Hausa (News Headlines): https://www.youtube.com/playlist?list=PLKeS2104tMrNT0NIXFUAfj9HaBsNpy6xB== BBCHausa Safe ==Mai gabatarwa: Muhammad Annur Muhammad🎧@0:14 WHO ta ayyana ɓarkewar Ebola a DRC a matsayin matsalar lafiya ta duniya.🎧@0:24 Venezuela ta fitar da makusancin Nicolás Maduro zuwa Amurka.🎧@0:32 Haɗin gwiwar sojin Amurka da Najeriya ya kashe wani ƙusoshin ISIS. Tasirin hakan ga Boko Haram?🎧@0:59 Ibrahim Lamido ya ce ya haƙura da kujerar sanata bayan rashin tikitin takarar gwamnan Sokoto.== BBCHausa Hantsi ==Mai gabatarwa: Muhammad Annur Muhammad🎧@1:51 Rasha ta ce Ukraine ta kai mata hare-haren drone a wurare sama da 12.🎧@2:01 Maimaicin labarin WHO da Ebola a DRC.🎧@2:10 'Yan sanda a Zamfara sun gano jaririn da aka sace a asibitin Kaura Namoda.== BBCHausa Yamma ==Mai gabatarwa: Badamasi Abdulqadir Muktar🎧@3:26 Trump ya gargaɗi Iran kan jan ƙafa a yarjejeniyar zaman lafiya.🎧@3:34 Jami'an lafiya a DRC sun ziyarci yankin da Ebola ta ɓarke.🎧@3:42 Ƙwararru sun yi gargaɗi kan amfani da roba wajen zuba abinci.== DWHausa Safe ==Mai gabatarwa: Binta Aliyu Zurmi🎧@4:47 APC ta gudanar da zaɓen fidda gwani na kujerun majalisar tarayya a Katsina.🎧@4:59 Nijar: tambayoyi kan wallafa labaran sirrin gwamnati a sada zumunta.🎧@5:06 Museveni ya fara wa'adi na bakwai a Uganda.🎧@5:33 Sabon samfurin Ebola ya ɓulla a Kongo.🎧@5:39 Félicien Kabuga, wanda ake zargi a kisan kiyashin Rwanda, ya mutu.🎧@5:45 Rasha ta ce ta kakabo drones na Ukraine sama da 500.== DWHausa Rana ==Mai gabatarwa: Binta Aliyu Zurmi🎧@6:44 WHO ta ayyana dokar taɓaci kan Ebola.🎧@6:51 ICC ta musanta sabon sammaci kan jami'an Isra'ila.🎧@6:58 Isra'ila ta kai hari kudancin Lebanon bayan tsawaita tsagaita wuta.== DWHausa Yamma ==Mai gabatarwa: Fauziya Dauda🎧@7:43 Harin Isra'ila ya kashe mutane da dama a Gaza.🎧@7:48 Ukraine ta harba daruruwan drones zuwa Rasha.🎧@7:55 WHO ta sanya dokar taɓaci kan Ebola a DRC.== RFIHausa Hantsi ==Mai gabatarwa: Michael Kuduson🎧@8:33 Rundunar 'yan sandan Najeriya ta sanar da mutuwar jami'ai 17 a Yobe.🎧@8:43 WHO ta ce sabon nau'in Ebola ya kashe mutane 80 a Kongo.== RFIHausa Yamma ==Mai gabatarwa: Abdullahi Isa🎧@9:22 An sace ɗalibai da dama a Askira Uba, Borno.🎧@9:39 Tsaro na ci gaba da taɓarɓarewa a Mali.🎧@9:46 WHO ta fitar da gargaɗi bayan ɓullar Ebola a DRC.== CRI / CGTN Hausa ==🎧@10:14 Shugabannin Sin da Rasha sun taya juna murnar bikin baje koli karo na 10.🎧@10:24 Tawagogin Sin da Amurka sun cimma sakamako mai gamsarwa kan tattalin arziki da cinikayya.🎧@10:33 WHO ta ayyana dokar taɓaci ta ƙasa da ƙasa kan Ebola a DRC da Uganda. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
15
Kanun Labaran BBC, DW, RFI, da CRI/CGTN Hausa na Asabar 2026-05-16
Kanun Labaran BBC, DW, RFI, da CRI/CGTN Hausa na Asabar 2026-05-16, tare da timestamps da cikakken bayani a HausaRadio.net.A yau mun tattara kanun labarai daga BBC Hausa, DW Hausa, RFI Hausa, da CRI/CGTN Hausa. Manyan batutuwa sun haɗa da Taiwan da makaman Amurka, sanarwar Trump game da kisan wani babban kwamandan IS tare da haɗin gwiwar Najeriya, sace ɗalibai a Oyo da Borno, sabon ɓullar Ebola a Kongo, batun mashigin Hormuz, halin yunwa a Sudan, da dangantakar China da Rasha.Ana iya sauraron kowane labari kai tsaye ta timestamps ɗin da ke ƙasa.== BBCHausa Safe ==Mai gabatarwa: Muhammad Anwar Muhammad🎧@0:19 Jami'in Taiwan ya ce sayar mata da makamai daga Amurka shi ne ƙashin bayan zaman lafiyar yankin.🎧@0:29 Trump ya ce dakarun Amurka da Najeriya sun kashe mataimakin babban kwamandan IS.🎧@0:38 'Yan bindiga sun sace ɗalibai a Oyo da Borno, inda Boko Haram ya kashe wasu yara ƙanana.🎧@1:02 Buba Galadima ya ce matsin gwamnatin Tinubu ne ke kawo rabuwar kan 'yan hamayya.🎧@1:42 Rahoto kan zaɓen fidda gwani da APC za ta yi domin 'yan majalisar wakilai.== BBCHausa Hantsi ==Mai gabatarwa: Muhammad Anwar Muhammad🎧@2:08 Maimaici: Taiwan, makaman Amurka, da zaman lafiyar yankin.🎧@2:21 Maimaici: Trump, Najeriya, Amurka, da kisan babban kwamandan IS.🎧@2:30 Najeriya na asarar kuɗaɗe a harkar ma'adinai saboda cinikayya ta ɓarauniyar hanya.🎧@2:59 Masana lafiya sun yi gargaɗi kan illolin yawan amfani da kayayyakin roba a gida.🎧@3:32 NCDC ta nuna damuwa kan ƙarin mace-macen zazzaɓin Lassa.== BBCHausa Yamma ==🎧@4:18 An yi jana'izar kwamandan Hamas da Isra'ila ta kashe.🎧@4:26 Kongo ta yi gargaɗi kan sabon ɓullar cutar Ebola.🎧@4:37 Sojan Najeriya ta yi ƙarin bayani kan babban kwamandan ISIS da aka kashe tare da haɗin gwiwar Amurka.== DWHausa Safe ==Mai gabatarwa: Musa Tajam Ahmad🎧@6:14 Iran ta gindaya sharaɗa kan zirga-zirgar jiragen ruwa a mashigin Hormuz.🎧@6:21 Ukraine ta karɓi gawarwakin sojojinta daga Rasha.🎧@6:26 'Yan sandan Faransa sun cafke mata shida kan tutar Falasɗinu a Hasumiyar Eiffel.== DWHausa Yamma ==Mai gabatarwa: Fauziya Dauda🎧@7:06 Narendra Modi ya fara ziyarar aiki a Nahiyar Turai.🎧@7:11 Tunisiya na zanga-zangar adawa da gwamnatin Kais Saied.🎧@7:16 Félicien Kabuga, wanda ake zargi da kitsa kisan kiyashin Rwanda, ya mutu.== RFIHausa Hantsi ==Mai gabatarwa: Michael Kudison🎧@7:47 Trump ya ce dakarun Amurka da Najeriya sun hallaka babban kwamandan IS.🎧@7:59 Africa CDC ta sanar da sake ɓullar Ebola a Kongo.🎧@8:07 Amurka na shirin gurfanar da tsohon shugaban Cuba Raúl Castro.== RFIHausa Yamma ==Mai gabatarwa: Abdullahi Isa🎧@8:48 Tinubu da Trump sun tabbatar da mutuwar wani shugaban IS a Najeriya.🎧@8:58 A Sudan, kusan mutane miliyan 20 na buƙatar abinci ko na fama da ƙarancin abinci mai gina jiki.🎧@9:04 Alƙalin Paris zai fara bincike kan ƙorafin da ya shafi Mohammed bin Salman da mutuwar Jamal Khashoggi.== CRI/CGTN Hausa ==🎧@9:49 Ministan harkokin wajen Sin ya ce ganawar shugabannin Sin da Amurka na da ma'anar tarihi.🎧@9:54 Shugaban Rasha zai kai ziyarar aiki ƙasar Sin.🎧@9:59 Iran ta jinjina wa gudunmawar ƙasar Sin.---- Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-16- YouTube: https://youtube.com/watch?v=aFwH42czxGo This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
14
Kanun Labaran HausaRadio.net na BBC, DW, RFI, da CRI Hausa na 2026-05-15
Kanun Labaran HausaRadio.net na BBC, DW, RFI, da CRI Hausa na 2026-05-15Takaitattun kanun labaran Hausa daga BBC Hausa, DW Hausa, RFI Hausa, da CRI Hausa tare da timestamps, fassarar Turanci, da ƙarin mahada a HausaRadio.net.Ƙarin bayani: https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-15YouTube:BBCHausa SafeMai gabatarwa: Ibrahim Yusuf Muhammad🎧@0:14 Shugaban Amurka Donald Trump ya yi iƙirarin ƙulla yarjejeniyoyi da dama na kasuwanci da China yayin da yake kammala ziyararsa zuwa ƙasar.🎧@0:24 Ukraine ta kai gagarumin hari ta sama a kan birnin Ryazan na ƙasar Rasha.🎧@0:29 A Najeriya ana ci gaba da bayar da martani kan kalaman tsohon ɗan takarar shugaban ƙasa na jam’iyyar Labour, Peter Obi, cewa wa’adi ɗaya kacal zai yi idan aka zaɓe shi a matsayin shugaban ƙasa, inda wasu ke ganin wannan magana ce kawai ta fatar baki.🎧@0:52 A Jamhuriyar Nijar, hukumomi sun yi kira ga al’ummar ƙasar da su ɗauki matakan da suka dace domin guje wa fuskantar bala’o’i da aka sani sukan auku ne a lokacin damina.BBCHausa HantsiMai gabatarwa: Ibrahim Yusuf Muhammad🎧@1:38 Shugabannin Amurka da na China na gudanar da ganawarsu ta ƙarshe yayin da Donald Trump ke kammala ziyararsa zuwa Beijing.🎧@1:49 Firayim Minista na Birtaniya, Keir Starmer, na fuskantar ci gaba da matsin lamba daga jam’iyyarsa ta Labour.🎧@1:56 A Najeriya, ‘yan sanda na jihar Bauchi sun ƙara haske game da wani mutum da aka kama ana zargin ya yi wa wata yarinya ‘yar shekara tara fyade a garin Toro.🎧@2:16 Har wa yau a Najeriya, ma’aikatar lafiya ta jihar Kano ta ce ta fara wani shiri na musamman domin sauƙaƙawa masu fama da cutar tarin fuka samun magani cikin sauƙi.🎧@2:47 Akwai kuma labaran wasanni a cikin shirin.BBCHausa RanaMai gabatarwa: Umaima Sani Abdulmumin🎧@3:20 Shugaba Trump na Amurka ya ce baya jin za a samu matsalar diflomasiyya ko yaƙi tsakanin ƙasarsa da China kan Taiwan.🎧@3:30 Kafar yaɗa labaran Amurka ta ce gwamnati na shirin maka tsohon shugaban Cuba mai shekara casa’in da huɗu, Raúl Castro, a gaban kotu.🎧@3:38 Jam’iyyar hamayya ta ADC a Najeriya ta ce ta shirya tsaf domin soma zaman tantancewa da neman mafita kan mutum ɗaya da zai mata takarar shugaban ƙasa.🎧@4:04 Babban Bankin Najeriya ya yi gargaɗi cewa kuɗaɗen da ake kashewa gabanin babban zaɓen 2027 na iya sake jefa Najeriya cikin matsin tattalin arziki.DWHausa SafeMai gabatarwa: Abdulkarim Muhammad Abdulkarim🎧@5:02 Iran ta sanar da buɗe mashigar Hormuz ga jiragen dakon ruwan China a daidai lokacin da shugabannin Amurka da China ke ganawa a Beijing.🎧@5:11 Cece-kuce ya ɓarke a jihar Sokoto, Najeriya bayan da gwamnatin jihar ta ware maƙudan kuɗi kusan naira biliyan ɗaya da rabi domin siyan motocin alfarma ga mataimakin gwamna.🎧@5:20 Gwamnatin jihar Filato ta kafa wani kwamiti na musamman da zai nazarci hanyoyin magance matsalolin tashe-tashen hankula da ke addabar jihar.🎧@5:30 Za a ji dalilin da ya sa gwamnatin tarayyar Najeriya ta ƙaddamar da gwajin ƙwaya kafin shiga makarantun sakandare a faɗin ƙasar.🎧@5:51 Shugaba Trump na Amurka ya ce China za ta taimaka wajen buɗe mashigar Hormuz.🎧@5:56 Firayim Minista na Indiya na neman haɗin kan ƙasashen Gulf da Turai domin sassauta ƙarancin makamashi da duniya ke fuskanta.🎧@6:04 Gwamnatin Yemen da ‘yan tawayen Houthi sun cimma yarjejeniyar sakin fursunoni fiye da dubu ɗaya da ɗari shida.DWHausa RanaMai gabatarwa: Binta Aliyu Zurmi🎧@6:40 A Najeriya, Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya gargaɗi ‘yan jam’iyyarsa ta APC da su yi ƙoƙarin samun daidaito da haɗin kai yayin da suke gab da fara zaɓen fidda gwani.🎧@6:53 Albarkacin Ranar Iyali da ake bikinta a yau, za a leƙa jihar Kaduna domin jin yadda matsin tattalin arziki da tsadar rayuwa ke sauya tsarin zaman iyali a arewacin Najeriya.🎧@7:05 Iran, wadda ke fatan China ta matsa wa Amurka lamba domin cimma yarjejeniyar sulhu da ita, ta sanar da buɗe mashigar Hormuz ga jiragen ruwa na China.🎧@7:32 Jamus ta buƙaci Iran da ta gaggauta buɗe mashigar Hormuz.🎧@7:37 Iran ta karɓi wasiƙar tayin ci gaba da tattaunawa da Amurka daga fadar White House.🎧@7:42 Gwamnatin Chadi ta musanta kashe fararen hula a yankin Tafkin Chadi.DWHausa YammaMai gabatarwa: Binta Aliyu Zurmi🎧@8:12 Shugaban Amurka Donald Trump ya kammala ziyarar da ya kai China. Za a ji abin da suka tattauna da Xi Jinping.🎧@8:27 A Najeriya, da safiyar wannan Juma’a ne mayaƙan Boko Haram suka kai hari wata makaranta a wani yanki da ke maƙwabtaka da Chibok a jihar Borno, inda suka kwashe gwamman ɗalibai suka yi cikin daji da su.🎧@8:41 A Jamhuriyar Nijar, kotun ɗaukaka ƙara a birnin Yamai ta yi watsi da batun ba da beli ga Moussa Tchangari.🎧@9:03 ‘Yan bindiga sun sace ɗalibai da dama a jihar Borno, Najeriya.🎧@9:09 Gwamnatin Libreville na ci gaba da tsare tsohon Firayim Minista na Gabon.🎧@9:13 Ƙasashe kimanin arba’in sun rattaba hannu kan amincewa da kafa kotu ta musamman kan yaƙin Ukraine.RFIHausa HantsiMai gabatarwa: Ahmad Abba🎧@9:45 A Najeriya, ƙungiyar kare haƙƙin bil’adama ta gwamnatin ƙasar ta bi sahun takwarorinta na ƙasa da ƙasa irin su Amnesty International, waɗanda suka buƙaci ƙarin haske kan zargin hare-haren sojin sama sun kashe fararen hula.🎧@10:10 Shugaba Paul Kagame na Rwanda ya buƙaci ƙasashen Afirka su zama tsintsiya madaurinki ɗaya wajen cin moriyar ɗumbin arzikin da Allah ya albarkaci nahiyar da shi.🎧@10:16 Shugaban Amurka Donald Trump ya ce China ta amince ta taimaka wajen buɗe mashigar ruwa ta Hormuz.RFIHausa YammaMai gabatarwa: Shamsiya Haruna🎧@10:51 Gwamnatin Chadi ta musanta zargin cewa dakarunta sun kashe fararen hula yayin farmakin da suka kai wa mayaƙan Boko Haram a yankin Tafkin Chadi.🎧@11:04 Hukumar Lafiya ta Afirka ta tabbatar da mutuwar mutum sittin da biyar sakamakon cutar Ebola a Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo.🎧@11:13 Shugaban Amurka Donald Trump ya sanar da cewa ya ƙulla yarjejeniyar cinikayya ta ban mamaki da takwaransa na China, Xi Jinping.CRIHausa YammaMai gabatarwa: Abdulrazaq Yahou Zaire🎧@11:49 Shugaban ƙasar Sin, Xi Jinping, ya yi wata ganawa ta musamman da shugaban Amurka Donald Trump a ofishinsa na Zhongnanhai.🎧@11:58 Ma’aikatar harkokin wajen ƙasar Sin ta yi bayani kan ziyarar shugaban ƙasar Amurka Donald Trump a ƙasar Sin.🎧@12:03 Wakilin musamman na shugaba Xi Jinping ya halarci bikin rantsar da shugaban ƙasar Uganda, Yoweri Museveni. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
13
Kanun Labaran BBC - DW - RFI - CGTN/CRI Hausa na 2026-05-14 (HausaRadio.net News Headlines)
Kanun Labaran HausaRadio.net na Alhamis/Thu 2026-05-14.Ƙarin bayani, timestamps, fassarar Turanci, da links:https://hausadictionary.com/HausaRadio.net/2026-05-14YouTube:https://youtube.com/watch?v=EJKYqThEu4AA yau: Trump da Xi/China, UAE da Netanyahu, APC Kano, Nijar, Congo, Cuba, Najeriya, Sudan, Somalia, Iran/Hormuz, Lebanon/Isra'ila, RFI Hausa, da CGTN/CRI Hausa.Masu karantowa sun haɗa da Ibrahim Yusuf Muhammad, Umaima Sani Abdulmumin, Muhammad Tijani Hassan, Khadija Ahmad Rufa'i, Michael Kudison, da Abdulrazaq Yahou Zaire. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
12
Kanun Labaran Hausa Radio News Headlines 2026-04-19
2026-04-19 Sunday LahadiBBC HausaMai gabatarwa: BBC Hausa’s Imam SalehHausaRadio.net/BBC Hausa/Kanun Labaran BBC Hausa Radio News Headlines na 2026-04-19* To a cikin shirin na mu na yanzu za ku ji cewa shugaban majalisar dokokin Iran--Muhammad Baghir Ghalibaf--ya yi gargaɗin ci gaba da taƙaita zirga-zirgar jiragen ruwa ta mashigar Hormuz matsawar Amurka ba ta janye shingen da taiwa jiragen ruwan Iran ba. 🎧* Isra’ila ta ce wani sojin ta ya mutu yayin gumurzu da mayaƙan Hezbollah a kudancin Lebanon jiya Asabar. 🎧* A Najeriya kuwa ana ci gaba da ƙorafi a kan yadda ake zargin sakaci da aiki na cigaba da janyo mutuwar majinyata a asibitin koyarwa na Jami’ar Maiduguri, babban birnin jihar Borno. 🎧* “Zuciyar mara lafiyar in ta tashi allun fashinta ya yanke. Daga ranan ba ta sake yin magana ba. Ta suma ta cika koma har Allah ya mata rasuwa. Gabbaɗayenmu nan sai da feshar namu suka mutu ba wanda ya fita wallahi tallahi.”* Har wa yau a Najeriya ‘yan fansho a jihar Nasarawa na ci gaba da ƙorafi a kan yadda haƙƙoƙinsu suka maƙale a hannun hukumomi sama da shekara biyar bayan kammala aiki. 🎧* “Wasu sun ma mutuwa fian kunda denda ba’a biya ba. Suna ciwo an anje asibiti ba kudi biyan asibiti. Shekara talatin da biyar mun ritaya amma ba a komi inda zamu shiga shi abun da gwamnati ta bamu.”2026-04-18 Saturday AsabarDW HausaHausaRadio.net/DW Hausa/2026-04-18 AsabarMai gabatarwa (host): Abdurahman Hassan* A cikin shirin na yanzu, muna tafe da shirye-shirye waɗanda suka haɗa da shirin Ji ka Ƙaru da Zaɓi Sonka, sai kuma Ra’ayin Malamai. 🎧* Iran ta ce ta samu sabon tayin sulhu daga Amurka don tattaunawa da nufin kawo ƙarshen yaƙin da ake yi a Gabas ta Tsakiya. 🎧* Papa Roma Leo na goma sha huɗu ya yada zango a yau a ƙasar Angola bayan ya fito daga ƙasar Kamaru. 🎧* Dubban mutane sun yi zanga-zanga a faɗin Jamus suna kiran da a gaggauta sarra/sauya tsarin makamashi zuwa wanda ake sabuntawa. 🎧RFI HausaHausaRadio.net/RFI Hausa/2026-04-18 AsabarMai gabatarwa (host): RFI’s Azima Bashir Aminu* Shugaba Tinubu na Nigeria ya sanya hannu a kasafin kuɗin ƙasar na naira tiriliyan sittin da takwas. 🎧* Ma’aikata fiye da dubu guda za su rasa guraben ayyukansu a Kenya bayan farraƙa tsakanin kamfanonin Meta da Sama. 🎧* Amurka ta ce tana da sojojin ruwa fiye da dubu goma da za su tabbatar da datse jiragen Iran daga zirga-zirga a teku. 🎧2026-04-17 Friday Juma’aRFI HausaHausaRadio.net/RFI Hausa/2026-04-17 Friday* Masu sauraro, barkanmu da yammaci ga kanun labaran. 🎧* Iran ta buɗe mashigin Hormuz na kwanaki goma tare da baiwa dukkanin jirage damar zirga-zirga. 🎧* A Najeriya, ɓacewar Naira tiriliyan talatin da huɗu (~$25.3B) daga kuɗaɗen shigar ƙasar ya janyo cece-kuce daga ‘yan fafutuka. 🎧* Amnesty International ta yi kakkausar suka ga matakin Burkina Faso na dakatar da ƙungiyoyin fararen hula fiye da ɗari. 🎧 This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
11
Kanun Labaran Hausa na Lahadin 2026-03-21
2026-03-22 Sunday-LahadiBBC Hausa SafePartial YT | Mai gabatarwa: Muhammad Annur Muhammad* Makamai masu linzami na Iran sun faɗa kan wasu garuruwa biyu na kudancin Israel da suka raunata sama da mutum ɗari ɗaya (100+), inda ɗaya ya faɗa kusa da wata muhimmiyar cibiyar nukiliya ta Israel.* Shugaba Trump ya yi barazanar tarwatsa gaba ɗayan tashoshin samar da lantarki na Iran idan har gwamnatin ƙasar ta ƙi ta buɗe mashigar Hormuz cikin sa’a arba’in da takwas (48 hours).* Gwamnatin Najeriya ta ɓullo da wani tsari na koyar da ɗaliban makarantun tsangaya harshen Larabci maimakon karatun Alƙur’ani zalla. Ko me ya sa?* In ka kawo masa fassarar da ba dai dai ba ce, don kana so ka ko ya shiga ƙungiyarka, ka ya shiga wani abun da zai cuci ƙasar nan, zai ce ‘Allah Ya gafarta Malam, wannan fassarar ta ka ba ta yi dai dai da harshen Larabci ba saboda ni ma yanzu ina ji.’* Har wa yau a Najeriyar, bayanai na ƙara fitowa fili kan yadda wasu ‘yan bindiga suka sace sakataren ƙaramar hukumar Kibiya a jihar Kano (Hamza Durya).* Yaronsa da yake kwana a ɗakin waje, su ka buga mai ƙofa ya fito, inda kai tsaye suka sa masa wuƙa a wurin. Su ka ce ya je ya gaya wa mahaifinsa cewa cikinsa yana ciwo. Suka samu damar buɗewa yana buɗewa, suka danna suka shiga.* Akwai Karatun Labarin Gasar Hikayata na BBCDW HausaCikakken shirin | Mai gabatarwa: DW Hausa’s Fauziyya Dauda* Ana samun ƙaruwar mata a harkar siyasa yayin da ƙasashe da dama a Afirka za su gudanar da zaɓe na ƴan majalisar dokoki zuwa nan da ƙarshen shekarar 2026.* A Amurka kuwa za a ji yadda wasu jihohi suka fara gudanar da zaɓen fitar da gwani (primaries) da za su wakilci jam’iyyunsu gabanin zaɓen rabon wa’adi (midterms).* Yayin da ake bikin ranar ruwa ta duniya (World Water Day 2026) a yau, za mu je jihar Kano a tarayyar Nijeriya domin jin yadda matsalar rashin ruwa ta zame masu ƙarfin ƙafa da ma dalilan da suka sanya ake wahalar sa har yanzu a jihar.* Muna tafe da sharhunan jaridun Jamus akan nahiyar Afirka da ma rahoton nan na musamman na kundin ƴan mata.* Gwamman mutane sun jikkata a hare-haren da Iran ta kai kudancin Isra’ila.* Shugaba Trump na Amurka ya yi barazanan lalata dukkannin cibiyoyin lantarkin Iran.* ‘Yan sanda sun kama masu fafutuka da dama a Zimbabwe.RFI HausaCikakken shirin | STT | Mai gabatarwa: Michael Kuduson* Amurka ta ɗage takunkumi na wucin gadi akan ɗanyan man Iran da aka riga aka loda wa jiragen ruwa kuma su ke kan teku.* Rundunar sojin Najeriya ta ce ta halaka ɗinbi ‘yan ta’adda a jihar Borno tare da daƙile hare-haran jirage marasa matuƙa (Unmanned Aerial Vehicles, UAVs).* Cocin Pentikostal (Pentecostal churches) Rwanda ta sauke wasu fastoci talatin da biyar (35 pastors) daga muƙamansu sakamakon rawar da suka taka a kisan kiyashi da aka yi wa ƴan ƙabilar Tutsi shekaru kusan talatin da biyu da suka wuce (about 32 years ago). This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
10
Kanun Labaran Hausa na Asabar, Ranar Salla 2026-03-21
2026-03-21 Saturday-AsabarBBC Hausa SafeMai gabatarwa: Muhammad Annur Muhammad* Shugaba Trump ya ce Amurka na tunanin dakatar da yaƙin da take yi a Iran. Amma kuma kafofin yaɗa labarai na cewa ma’aikatar tsaron Amurka na duba yiwuwar tura sojin ƙasa cikin Iran ɗin.* Kasuwannin hannun jari a Amurka sun ƙara... wato sun ƙare wannan makon da ke zaman na uku (3rd week) da fara yaƙin taron dangi na Amurka da Isra’ila da Iran, da darajarsu ta yi ƙasa sosai.* A Najeriya ana ci gaba da cece-kuce kan wata yarjejeniya da ƙasar ta ƙulla da Birtaniya inda za ta karɓo wasu fursunoni daga ƙasar ta turai.* Gidajen da muke da su na kaso a faɗin Najeriya baki ɗaya. Babu wani guda ɗaya wanda za a ce yana da sufayan (spare) ɗaki ko ɗakuna da za a iya sa waɗannan mutane. To ina ake tunanin sa su?* Har wa yau a Najeriyar, rikicin jam’iyyar hamayya ta ADC ya ɗauki wani sabon salo inda wani ɓangare ya nemi Amurka ta ɗauki mataki a kan ɗaya ɓangaren da yake ja-in-ja da shi.* Muna so Amerika ta ayyana waɗannan mutane a matsayin maƙiya dimokuraɗiya a ƙasanmu Najeriya. Ta saka musu takunkumi da kowane motsi da za su yi. Saboda suna da rakot (record) na wannan kawo irin waɗannan fitintunun a kowace jam’iya suka shiga.* Muna kuma tafe da filin gani. Muna hanya da tsohon gwamnan jihar Jigawa Sule Lamido.DW HausaCikakken shirin | Mai gabatarwa: DW Hausa’s Binta Aliyu Zurmi da Khadija Ahmad Rufa’i* Za mu leƙa a wasu jihohin Najeriya domin jin yadda ake cigaba da gudanar da shagulgulan sallah.* Yadda aka gudanar da liyafar cin abincin Sallah a sashen Hausa na DW [YouTube]* Tuwon Sallah: Ina zamani ya kai shi? https://www.bbc.com/hausa/articles/cn03n6e479vo* A daidai lokacin da rikici ke ƙara tsananta a yankin Gabas ta Tsakiya, Shugaban Amurka Donald Trump na duba yiwuwar sassauta takunkumin man fetur da aka ƙaƙaba wa ƙasar Iran.* Cocin Orthodox ta Rasha na ƙara samun tagomashi a nahiyar Afirka a ƴan shekarun baya-bayan nan.* Shugaban ƙasar Venezuela ta yi garan bawul mafi girma a rundunar tsaron ƙasar.* Rasha ta sake lugudan wuta a cibiyoyin makamashin Ukraine.* Mujtaba Khamenei ya ce Tehran ta ci galaba a kan maƙiyansu a yaƙin da suke gwabzawa da Amurka da Isra’ila. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
9
Kanun Labaran Hausa na Jumu'a, Ranar Salla 2026-03-20
2026-03-20 FridayBBC Hausa SafeFull show | Mai gabatarwa: Imam Saleh* Shugabar ruƙun ƙwarya ta Venezuela Delcy Rodríguez ta sauya manyan kwamandojin sojojin ƙasar kwana guda bayan da ta naɗa sabon ministan tsaro.* Iran na cigaba da yin lugudan wuta cikin dare kan Isra’ila.* Gwamnan jihar Borno a Najeriya Baba Gana Umar Zulum ya shaidawa BBC cewa har yanzu akwai tsawan mahara biyu da ke cikin Maiduguri, babban birnin jihar da niyyar kai harin ƙunar baƙin wake kan jama’a.* Mutane biyar (5) ne suka shiga Maiduguri masu suicide bombers. Uku (3) sun tada shi, biyu (2) ba su tada ba. Muna kan neman su. Muna kan bincike. Yanzun nan yadda nake miki magana, mutane su yi hankali ranar Sallah nan.* Yayin da yau take ƙaramar sallah a Najeriya da ƙasashe da dama na faɗin duniya, ko me yafi muhimmanci ga musulmi a wannan rana?* Na farko shi ne akwai sadaka da ake fitarwa ta fidda kai. Kaga zamu iya cewa ranar sallah rana ce ta jinƙai, ta tausayi, ta rahama, ta taimako, ta ba da abinci ga waɗanda basu da hali.DW Hausa SafeFull show | Host mai gabatarwa: DW Hausa’s Muntaqa Ahiwa.* Ranar Salla* To a cikin shirin, yau take sallah a Najeriya da ma wasu sauran sassa na duniya kuma gabanin fara shagulgulan sallar a nan gaba kaɗan, za mu kawo muku bayanan shehunan malamai kan yadda ya dace musulmi ya more wa wannan rana.* A can kudu maso yammacin Najeriya akwai wato bukukuwar da zamu kawo muku na sallar da ke gudana a can.* Sannan mu je jamhuriyar Nijar mu ji yadda su ma suke ci gaba da shagulgulan bayan hawan idi da akayi a ƙasar a jiya Alhamis.* Isra’ila ta maida martani kan wasu jerin hare-hare da suka fito daga ƙasar Iran.* Gwamnati na shirin maganta yawan tashin farashin makamashi a faɗin ƙasar Jamus sakamakon halin da duniya ta shiga.* Shugaban Amurka ya shirya amincewa da wata alama ta tarihi da za ta kasance ɗauke da hotonsa.RFI HausaLabaran RFI Hausa na ƙarfe 8 na safe agogon Najeriya da Nijar 19-03-2026… • RFI Hausa | Host mai gabatarwa: Nasiru Sani* Iran ta baiwa waɗanda ke zaune a keweyen ma’aikatun man fetur na ƙasashen Saudiya, Qatar da kuma Haɗaɗɗai Daular Laraba (UAE) da su fice daga yankin da su ke.* Sannan rundunar sojan Najeriya ta tabbatar da sahihancin wani faifan bidiyo da ke zagayawa a ƙasar a kan wata nasara da ta samu a kan ƴan ta’addan ƙasar.* Sannan ƙasashen Afirka za su ciro bashin dala biliyan ɗari da hamsin da biyar ($150B) a ƙoƙarinsu na ganin cewa sun bunƙasa harkokin kasuwanci na yankin nasu. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
8
Kanun Labaran Hausa na Alhamis 2026-03-19
BBC Hausa Safe* Shugaban Amurka Donald Trump ya ce Isra’ila ba za ta sake kai hari kan cibiyar samar da iskar gas ta South Pass da ke Iran ba.* Manyan jami’an leƙen asirin Amurka sun shaidawa wani kwamitin majalisar dattawan ƙasar cewa kusan makonni uku (3) da soma yaƙin Iran har yanzu shugabancin ƙasar na nan daram.* A Najeriya, wasu mutane da suka samu raunuka yayin tashin bamabaman da aka samu a baya-bayan nan a Maiduguri, babban birnin jihar Borno sun shaida wa BBC yadda lamarin ya faru:* “Muna shiga shi ke nan bom ya tashi. Na faɗi, yarinyata ma ta faɗi. Ta faɗi shikenan ba rai. Kan ta wannan a nan ya fashe.”* “Sun shigo ne da mashin. Su uku ne a ciki har da direban. Sai suka wurga mun kwalba. Bam ɗin ne a ciki.”* A jihar Kano da ke Najeriya, ɓangaren sarki na goma sha biyar (15) a jihar Kano Aminu Ado Bayero sun bayyana janye aniyar su ta fita hawan salla ƙarama:* Wannan ba daidai ba ne. To amma mu tunda muna kotu babu abinda zamu ce sai mu ƙara haƙuri. Na tabbata da izinin Allah ya yi hawan ƙarshe. Amina Ado Bayero shi zai ci gaba da hawa har kuma sanda Allah ya karɓi ran mu gabaɗaya in Allah ya so ya yarda.DW Hausa SafeFull show gabaɗayan shirin: Host mai gabatarwa: DW Hausa’s Muntaqa Ahiwa.* Halin da al’ummomin Jamhuriyar Nijar ke ciki game da tsadar makamashi yayin da ake shagulgulan ƙarmar salla a yau Alhamis a kasar.* Ƙungiyar tuntuɓa ta Dattawan Arewa Najeriya ACF kuwa ta yi kira ne ga shugaba Bola Tinubu da ma dukkanin ƴan Najeriya su miƙe tsaye domin dakatar da matsasolin tsaro da ke addabar Najeriya.* Za kuma mu je yankin Gabas ta Tsakiya domin kawo muku rahoto akan yaƙin da ke haifar da matsaloli masu yawa a halin yanzu a ƙasar Iran.* Saudiya ta ce tana da ƴancin ɗaukar matakin soja bayan wani hari da aka kai.* Tarayyar Turai ta ƙi amincewa buƙatar shugaban Amurka Donald Trump na sa baki a yaƙin Iran.* Sarki Charles na Birtaniya ya yaba dangantakar da ke tsakanin Najeriya da ƙasarsa.RFI Hausa (Ƙarfe 5 GMT na 2026-03-18) Mai gabatarwa: RFI Hausa’s Ruqayya Abba Kabara* Dubban mutane sun yi dandaso a Iran don ta’aziyyar ko kuma jana’izar manyan jami’an tsaron ƙasar Isra’ila da ta halaka.* Shugaban Najeriya Bola Tinubu ya umarci dukkan masu riƙe da muƙaman gwamnati da su ajiye muƙamansu kafin ranar talatin da ɗaya (31st na Maris) ga watan da muke ciki.* Mahukunta a Kenya sun yi dokar bai wa mata ma’aikatan gwamnati hutun kwanaki biyu (2) na al’ada. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
7
Kanun Labaran Hausa na Asabar 2026-03-14
2026-03-14BBC HausaShirin Safe (2:00am EST)* Shugaba Trump ya ce Amurka ta kai hare-hare a kan abin da ta kira wurare na soja a tsibirin Kharg, babbar tashar fitar da man Iran a tekun Fasha. (Labari mai alaƙa: DWHausa Safe #6)* Ma’aikatar lafiya ta Lebanon ta ce aƙalla ma’aikatan lafiya goma sha biyu (12) aka kashe a wani hari da Isra’ila ta kai kan wani a ƙaramin asibiti a kudancin ƙasar.* Hukumar hasashen yanayi ta Najeriya, ta gargaɗi ƴan ƙasar musamman a jihohin Arewa game da yiwuwar ɓarkewar cutar sanƙarau yayin da aka fara shiga yanayin tsananin zafi.* Ƙwayar cutar da ta fi sa sankarau din annoba shine ake samu mafi yawan ci a kusan arewacin Najeriya. In haka ya faru, sai mu yi ta bawa mutane ƙanana-ƙananan shawara na kar su [???]. Ba wani cunkoso, a dinga buɗe windo, sannan mu dinka sa mutane suna ɗan wanke baki da drip.* (A filin Gane Mini Hanya) Har wa yau a Najeriya, majalisar dattawan ƙasar ta ce za ta sake gayyatar shugabancin kamfanin mai na ƙasar: NNPC, kan yadda wasu maƙudan kuɗaɗe suka yi ɓatan dabu a tsakanin shekarar ta 2017 zuwa 2023.* Yaya ma za a yi a ce tiriliyan ɗari biyu da goma (210T) sun ɓace ko an rasa su, ba a bamu ƙididdiga da ta gamsar da mu ba? A ina kuka kashe su? A me kuka kashe?* Mai gabatarwa: BBC Hausa Muhammad Annur MuhammadDW HausaShirin Safe (2:30am EST)* Mai gabatarwa: DW Hausa Mohammed Tijjani Hassan* (A shirin Sharhunan Bayan Labarai) A Najeriya, wata cibiyar samar da zaman lafiya ta horas da masu bukata ta musamman kan matakai da hanyoyin da za su bi domin kare kansu a yanayin rashin tsaro da kuma faɗace-faɗace.* Yayin da a gefe guda, kungiyoyin kare muhalli suka fara gangamin wayar da kan al’umma domin dakile ambaliyar wato ambaliyar ruwa a arewacin Nijeriya.* A Nijar kuwa sabuwar taƙaddama ce ta kunno kai a tsakanin gwamnati da shugabannin ƙasashen Turai kan buƙatar da suka sake miƙawa ta sakin hamɓararren shugaban ƙasar Mohamed Bazoum wanda ake tsare da shi yau kusan shekaru biyu.* A Ghana kuwa za a ji ƙarin bayani kan wani tsari da aka samar wanda ya tanadi kare yara daga hatsarin da ke tattare da haƙar ma’adinai ta bayan fage wato Galamsey.* Trump ya ce Iran ta faɗi a yaƙi kuma a yanzu haka tana son a cimma yarjejeniya. (Labari mai alaƙa: BBCHausa Safe #1)* An kai hari kan ofishin jakadancin Amurka da ke Iraqi a wannan safiya ta Asabar.* Wani gagarumin harin Rasha ya yi ajalin mutane biyu a yankin Kiev na Ukraine.2026-03-13RFI HausaLabaran RFI Hausa na ƙarfe 5 na yamma agogon Najeriya da Nijar 13-03-2026… • RFI Hausa* Mai gabatarwa: RFI Hausa Shamsiyya Haruna* An ji ƙarar fashewar abubuwa masu yawa a tsakiyar birnin Tehran dai dai lokacin da ake ci gaba da ƙidayar waɗanda suka mutu a Isra’ila sakamakon harin Iran.* Shugaban Najeriya Bola Tinubu ya amince a sayi ƙarin makamai na zamani domin ƙarfafa gwiwar sojojin ƙasar wajen yaƙi da ƴan ta’adda.* Senegal na sake nazartar yarjejeniyoyin haƙar iskar gas da man fetur da ƙasar ta ƙulla da kamfanonin ƙasashen waje.BBC HausaShirin Safe (2:00am EST)Me ya sa magana kan yaƙin Isra’ila da Iran ta zama laifi a Najeriya?[13][14]* Ƙungiyar kare hakkin dan Adam ta Amnesty International ta zargi hukumar tsaro ta farin kaya a Najeriya DSS da nuna bangaranci wajen kama masu bayyana ra’ayansu akan yakin na Amurka da Isra’ila da suke yi da Iran a Najeriya.* Salo ne da yake nuna cewa ana nuna kamar bambanci a tsakanin ‘yan Najeriya. Zaka ga cewa akwai waɗanda suke sukan ɗaya ɓangaren da ake yaƙi da shi amma ba ka taɓa ji an kama wani a cikinsu ba. Kaman nan gaba ɗayansa a arewacin Najeriya ake yin sa. This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
6
Kanun labaran shirin safe na BBC Hausa 2025-10-18
1. Masu saurare, Auwal Ahmed Janyau ke fatan kun wayi gari lafiya daga sashen Hausa na BBC. A cikin shirin namu na yanzu zaku cewa shugaban Ukraine🇺🇦 ya gaza samu babban makami mai lizzami daga Amurka🇺🇸, wanda zai iya kaiwa Rasha🇷🇺 hari.2. Hukumomin Kenya🇰🇪 sun yi kira ga 'yan ƙasar, su kwantar da hankalinsu a zaman makoki na ƙarshe kafin binne gawar Raila Odinga.3. A Nigeria🇳🇬, gamayar ƙungiyoyin Arewacin Nigeria sun yi barazanar gudanar da zanga-zanga da za ta ci karo da zanga-zangar da ake shirin gudanarwa ranar Litinin ta neman a saki jagoron 'yan awaren Biafra."Mu [unintelligible] ke kira da gwamnati da babbar murya. Idan ta kuskura ta yunƙurin [unintelligible]... In dai zanga-zanga ce ke sawa gwamnati take jin kira ko kuma take jin ihu, to su sani cewa mu ma a shirye muke da mu fito mu yi barazanar da ta wuce wannan."4. To har wa yau a Najeriyar, jam'iyyar adawa ta EDC a jihar Kebbi ta soki taron ƙolin da gwamnonin jam'iyyar APC mai mulki suka yi a jihar."Mu dai gaskiya wannan taro da gwamnoni na jam'iyyar APC na ƙasa baki ɗaya suka yi a wannan jiha tamu ta Kebbi state, mu ba mu ga wani taro ba illa mun ga an yi taro ne na kawai na shan shayi da bushasha da dukiyar al'umma."To akwai filin Gane Mini Hanya, amma da farko zan fara da labaran duniya...https://hausadictionary.com/hausaradio/BBCHausaSafe2025-10-18 This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
5
Kanun Labaran BBC Hausa (News Headlines) na 20250509
00:00-01:30 Kanun Labaran Shirin Yamma na 8 Mayu 2025 https://www.bbc.com/hausa/bbc_hausa_radio/programmes/p030s4mx 1:32-2:59 Kanun Labaran Shirin Safe na 9 Mayu 2025 https://www.bbc.com/hausa/bbc_hausa_radio/w3ct7tvt 3:00-4:09 Kanun Labaran Shirin Hantsi na 9 Mayu 2025 https://www.bbc.com/hausa/bbc_hausa_radio/w17304ftv4jvq7v 4:11 Kanun Labaran Shirin Rana na 9 Mayu 2025 https://www.bbc.com/hausa/bbc_hausa_radio/programmes/p030s4mp This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
4
BBC Hausa News Headlines: Kanun Labarai na Shirin Safe na 2019.05.22
Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963Host (mai gabatar da shirin): Fauziya Kabir Tukur (@fawzeyah)* UK: Firam ministan Birtaniya, Theresa May, za ta gabatar da sabon shirinta na yarjejeniyar ficewar k'asar daga tarayyar Turai yau a gaban majalisa a k'ok'arin ganin yarjejeniyar ta samu karb'uwa.* Nigeria: A Najeriya, babbar jam'iyyar adawa ta PDP, ta ce ba wani bane ya jefa k'asar cikin matsalar tsaron da ake fama da ita illa gwamnati karan kanta:"Kullun abin da ake gwadawa mutane cewa ainihin tashin hankalin bai kai yadda ake tsammani da she ba."* An ce wai komai ya yi farko zai yi k'arshe. Shekara tara bayan fara fim d'innan mai dogon zango na k'asar Amirka, mai suna Game of Thrones da ya yi fice a fad'in duniya. An saki b'angaren k'arshe na shirin mai d'auke da abubuwan ban al'ajabi. Toh sai dai b'angaren ya dawo cece-kuce a tsakanin masu kallon shirin."Na yi farin ciki da yadda aka k'are Brandon Stark shi ne ya cancanci ya hau kujerar mulki saboda shi kad'ai ya san tarihi.""Gaskiya dai ni, yadda ya k'are, ban ji dad'in haka ba ko kad'an. John Snow daga farko, na so a ce shi ne ya zamanto ya yi taken over iron throne d'innan."* Toh ana cigaba da matsawa gwamnatin rik'en k'warya ta soji a Sudan kan ta sake komawa kan teburin shawara da jagororin masu zanga-zanga bayan tattaunawar ta samu tsaiko a ranar Talata.Links:* Full show (cikakken shirin): https://www.bbc.com/hausa/bbc_hausa_radio/w3csyjr3* Follow us Ku biyo mu @HausaRadio This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
3
RFI Hausa News Headlines: Kanun Labarai na Shirin 07h00 Asabar 2019.05.18
Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963Host (mai gabatarwa): Abdullahi Isa* K'asashe masu k'arfin tattalin arziki da aka sani da G7 sun gudanar da taro a birnin Paris, taro da ya mayar da hankali zuwa ga batutuwan da suka shafi kiwon lafiya.* Yayin da gwamnatin k'asar Venezuela da kuma 'yan adawa da ke cigaba da kai ruwa rana suka soma tattaunawa a Norway.* Za ku ji cewa shafin sada zumunta na Facebook ya san da rusar wasu shafuka 265 na k'arya wadanda ake amfani da su domin rubuta kalamai ko kuma batutuwa da ba su dace ba zuwa wasu k'asashe.* DRC: Gabbacin jamhuriyar demokradiyar Kongo a jiya Juma'a, har an fuskanci bori da ya kai ga rasa ran wani d'alibi mai shekaru sha biyu.* Idan da sauran lokaci, da labaran wasanni (sports news).Links* Stream or download: http://ha.rfi.fr/20190518-labarai-1805-07h00-gmt* Permalinks: http://bit.ly/RFIHausa07h00Sat20190518* Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963* Tweet: This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
2
VOA Hausa News Headlines: Kanun Labarai na Shirin Safe na 2019.05.17
Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963Hosts (masu gabatarwa): Grace Alheri Abdu, Baba Yakubu Maƙeri* US: Shugaban Amurka Donald Trump a jiya Alhamis ya sanar da wani sabon tsarin dokan bakin haure, wanda zai [unintelligible] gurbin baki d’ayan dokan bakin haure a nan Amurka.* US: A wata sabuwa kuma Donald Trump ya ce yana k'ir da zaton Amurka ba za ta shiga da yak'i a Iran ba a lokacin da ake k'ara samun tankiya a gabas ta tsakiya. * Burkina Faso: Bayan haka, ministan harkokin wajen Burkina Faso ya yi kira ga k'asashen duniya su kafa wata had'akar yak'i da ayyukan ta'addaci kamar irin wadanda aka kafa su a k'asashen Iran da Afghanistan domin yak'i a yankin Sahel. * Nigeria: Shugaban Najeriya Muhammadu Buhari ya bayyana rashin jin dad'in dangantaka da shugabannin majalisar dokokin k'asar a wa'adin mulkin sa na farko, da ya ce ya kawo cikas a harkokin mulki. Sai dai masu kula da lamura suna cewa wannan shi ne demokradiya. “Ai aikin majalisa, d'aya daga cikin manya-manyar ayyukan shi ne ta taka birki ga b'angaren zartasuwa. Kuma duk wanda ya ke taka maka birki, ba lalle bane a ce ra'ayinku yana tafiya dai-dai kuma ana samun jittuwa a ko wane lokaci.”* Taraba: Muna kuma da rahoto kan cigaba da jami'an tsaro suke samu a jihar Taraba a yunk'urin shawo kan masu garkuwa da jama'a. * Sai kuma shirin Lafiya Uwar Jiki da Hauwa Umar ke gabatarwa. Links:* Stream or download: https://www.voahausa.com/a/4901612.html* Permalinks: http://bit.ly/VOAHausaSafe20190517* Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963* Tweet: This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
-
1
BBC Hausa News Headlines: Kanun Labarai na Shirin Safe na 2019.05.17
Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963Host Mai gabatarwa: Aisha Sharif Baffa* Yau ce dai ranar yak'i da cutar hawan jini, wato hypertension, ta duniya. Toh ko ya mutum zai kare kansa daga kamuwa da wannan cuta?"Farko, mutum ya zama cewa yana yawan motsa jiki. Sannan kuma a daina yawan cin abinci da tsike, kamar na turawa na gwangwani. Sannan kuma mutum ya dinga cin abinci wanda ake bada shawara a ci kamar 'balance diet.' Sannan kuma ya zama cewa mutum yana samun isasshen hutu, yana samun isashen bacci." Related tweet, article:* A yau zamu cigaba da kawo muku hirar da BBC ta yi da jarumin fina-finan Kannywood, wato Adam A. Zango. Inda har ma a cikin hirar ta sa, ya d'auki wani alk'awari:“Na yi alk'awarin cewa, abinda aka min gori, 'ya'ya na, ba za ayi musu ba inshaAllahu. Sannan abin da aka min gori, daga yanzu zuwa lokaci kad'an, bi'iznillahi, babu wanda zai k'ara bud'a baki ya min gori akai.”Related:* A Najeriya, hukumar zab'e mai zaman kanta ta k'asar ta sanya lokacin da za a gudanar da zab'en gwamna a jihohin Kogi da Bayelsa.* Sannan wata tawagar masu bincike, ta yi kiran da wajibta yin riga kafin cutar k'yanda ga dukkan yaran da za su fara karatu a matakin primary.List to the full program below A saurari cikakken shirin a : * Stream: https://www.bbc.com/hausa/bbc_hausa_radio/w3csyjj9* Download: https://drive.google.com/open?id=10qc4fTkj5_KZi_UiWsP4_v0aMef6ftG3* Permalink: http://bit.ly/BBCHausaSafe20190517* Subscribe to the podcast here: https://pod.link/1278112963* Tweet: This is a public episode. If you would like to discuss this with other subscribers or get access to bonus episodes, visit hausa.substack.com
We're indexing this podcast's transcripts for the first time — this can take a minute or two. We'll show results as soon as they're ready.
No matches for "" in this podcast's transcripts.
No topics indexed yet for this podcast.
Loading reviews...
Loading similar podcasts...